Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui được quy định như thế nào?

Cho tôi hỏi: Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui và xe tải thùng không hở mui được quy định như thế nào? Câu hỏi của anh Huy - Tiền Giang.

Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui được quy định như thế nào?

Căn cứ tại khoản 1 Điều 18 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT có quy định về chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui như sau:

Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Đối với xe tải thùng hở có mui, chiều cao xếp hàng hóa cho phép là chiều cao giới hạn trong phạm vi thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
....

Như vậy, chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui chiều cao giới hạn trong phạm vi thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui được quy định như thế nào?

Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui được quy định như thế nào? (Hình từ Internet)

Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở không mui được quy định như thế nào?

Căn cứ tại khoản 2 Điều 18 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT có quy định về chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở không mui như sau:

Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Đối với xe tải thùng hở có mui, chiều cao xếp hàng hóa cho phép là chiều cao giới hạn trong phạm vi thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
2. Đối với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ. Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:
a) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;
b) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;
c) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.
...

Như vậy, chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở không mui theo quy định như sau: hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

+ Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;

+ Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;

+ Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.

Chiều cao xếp hàng hóa của xe chở container là bao nhiêu?

Căn cứ tại khoản 3 Điều 18 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT, được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 2 Thông tư 35/2023/TT-BGTVT có quy định về chiều cao xếp hàng hóa đối với xe chở container như sau:

Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
...
3. Xe chuyên dùng và xe chở container: chiều cao xếp hàng hóa tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên không quá 4,35 mét.
...

Như vậy, chiều cao xếp hàng hóa của xe chở container tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên không quá 4,35 mét.

Trân trọng!

An toàn giao thông
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về An toàn giao thông
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin hòa giải tai nạn giao thông mới nhất 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm dừng đón, trả khách công cộng, điểm đỗ xe taxi phải đảm bảo các điều kiện gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải thùng hở có mui được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe ô tô đỗ trên vạch kẻ đường dành cho người đi bộ bị phạt nhiều nhất bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Tai nạn giao thông là gì? Cách phòng tránh tai nạn giao thông?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe 35 chỗ được chở tối đa bao nhiêu người?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe 29 chỗ được chở tối đa bao nhiêu người? Bao nhiêu tuổi trở lên mới được lái xe 29 chỗ?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn mũ bảo hiểm fullface hiện nay? Không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Mũ bảo hiểm có các loại nào? Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Ý nghĩa các vạch kẻ đường khi tham gia giao thông? Lỗi đè vạch năm 2024 phạt bao nhiêu tiền?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về An toàn giao thông
Nguyễn Thị Ngọc Trâm
104 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
An toàn giao thông
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào