Sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì?

Cho tôi hỏi sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì? Sinh viên loại xuất sắc và giỏi bị giảm đi một mức trong trường hợp nào? Câu hỏi từ anh Huân (Long An)

Sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì?

Sinh viên 5 tốt là danh hiệu cao quý dành cho những sinh viên đạt thành tích xuất sắc trong 5 lĩnh vực:

[1] Học tập tốt

- Có kết quả học tập xuất sắc, đạt loại giỏi hoặc khá.

- Có tinh thần ham học hỏi, nghiên cứu khoa học.

- Tham gia tích cực các hoạt động học tập do nhà trường tổ chức.

[2] Đạo đức tốt

- Có phẩm chất đạo đức tốt, lối sống lành mạnh.

- Giữ gìn truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

- Tôn trọng thầy cô giáo, bạn bè và mọi người xung quanh.

[3] Thể lực tốt

- Có sức khỏe tốt, thường xuyên luyện tập thể dục thể thao.

- Tham gia các hoạt động thể dục thể thao do nhà trường tổ chức.

- Rèn luyện sức khỏe để phục vụ cho học tập và công tác.

[4] Tình nguyện tốt

- Tham gia tích cực các hoạt động tình nguyện do nhà trường, Đoàn thanh niên và các tổ chức xã hội tổ chức.

- Giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn.

- Góp phần xây dựng cộng đồng và xã hội.

[5] Hội nhập tốt

- Có khả năng sử dụng thành thạo tiếng Anh và tin học.

- Có kiến thức về văn hóa, xã hội của các nước trên thế giới.

- Có khả năng thích nghi với môi trường mới và làm việc hiệu quả trong môi trường đa văn hóa.

Thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo!

Sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì?

Sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì? (Hình từ Internet)

Sinh viên bị buộc thôi học trong các trường hợp nào?

Căn cứ Điều 11 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT quy định xử lý kết quả học tập theo tín chỉ:

Điều 11. Xử lý kết quả học tập theo tín chỉ
...
2. Sinh viên bị buộc thôi học trong các trường hợp sau:
a) Số lần cảnh báo học tập hoặc mức cảnh báo học tập vượt quá giới hạn theo quy định của cơ sở đào tạo;
b) Thời gian học tập vượt quá giới hạn theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này.
...

Căn cứ Điều 12 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT quy định xử lý kết quả học tập theo niên chế:

Điều 12. Xử lý kết quả học tập theo niên chế
...
2. Sinh viên bị buộc thôi học trong các trường hợp sau:
a) Điểm trung bình năm học đạt dưới 0,8;
b) Điểm trung bình tích lũy đạt dưới 1,2 sau 2 năm học, dưới 1,4 sau 3 năm học và dưới 1,6 từ sau 4 năm học trở đi;
c) Thời gian học tập vượt quá giới hạn theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này.
...

Như vậy, sinh viên bị buộc thôi học trong các trường hợp sau:

[1] Trường hợp sinh viên học tập theo tín chỉ

- Số lần cảnh báo học tập hoặc mức cảnh báo học tập vượt quá giới hạn theo quy định của cơ sở đào tạo;

- Thời gian học tập vượt quá giới hạn theo quy định;

[2] Trường hợp sinh viên học tập theo niên chế

- Điểm trung bình năm học đạt dưới 0,8;

- Điểm trung bình tích lũy đạt dưới 1,2 sau 2 năm học, dưới 1,4 sau 3 năm học và dưới 1,6 từ sau 4 năm học trở đi;

- Thời gian học tập vượt quá giới hạn theo quy định;

Hạng tốt nghiệp của sinh viên loại xuất sắc và giỏi bị giảm đi một mức trong trường hợp nào?

Căn cứ Điều 14 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT quy định công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp:

Điều 14. Công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp
1. Sinh viên được xét và công nhận tốt nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:
a) Tích lũy đủ học phần, số tín chỉ và hoàn thành các nội dung bắt buộc khác theo yêu cầu của chương trình đào tạo, đạt chuẩn đầu ra của chương trình đào tạo;
b) Điểm trung bình tích lũy của toàn khóa học đạt từ trung bình trở lên;
c) Tại thời điểm xét tốt nghiệp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc không đang trong thời gian bị kỷ luật ở mức đình chỉ học tập.
2. Những sinh viên đủ điều kiện tốt nghiệp được hiệu trưởng cơ sở đào tạo ra quyết định công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp trong thời hạn 03 tháng tính từ thời điểm sinh viên đáp ứng đầy đủ điều kiện tốt nghiệp và hoàn thành nghĩa vụ với cơ sở đào tạo.
3. Hạng tốt nghiệp được xác định căn cứ vào điểm trung bình tích lũy toàn khoá được quy định tại khoản 5 Điều 10 của Quy chế này, trong đó, hạng tốt nghiệp của sinh viên có điểm trung bình tích lũy loại xuất sắc và giỏi sẽ bị giảm đi một mức nếu thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Khối lượng của các học phần phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định cho toàn chương trình;
b) Sinh viên đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học.
...

Như vậy, sinh viên có hạn tốt nghiệp loại xuất sắc và giỏi bị giảm đi một mức nếu một trong các trường hợp sau:

- Khối lượng của các học phần phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định cho toàn chương trình;

- Sinh viên đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học.

Trân trọng!

Phan Vũ Hiền Mai

Sinh viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Sinh viên
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên đại học có là đối tượng được xét duyệt cử ra nước ngoài công tác của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên y học chuyên ngành Giám định pháp y có được miễn học phí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên muốn tốt nghiệp đại học phải học tối thiểu bao nhiêu tín chỉ?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên 5 tốt là gì? Tiêu chuẩn xét sinh viên 5 tốt là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên đại học có được miễn học môn Giáo dục quốc phòng an ninh khi có giấy chứng nhận sĩ quan dự bị?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên có điểm trung bình tích lũy của toàn khóa học từ bao nhiêu thì được xét và công nhận tốt nghiệp?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, sinh viên học lại bao nhiêu tín chỉ thì bị hạ bằng tốt nghiệp?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo kiến tập dành cho sinh viên Luật mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tại sao sinh viên phải tham gia công tác xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên thi rớt, học lại thì có bị hạ bằng tốt nghiệp không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sinh viên
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Sinh viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào