Cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu?

Cho tôi hỏi cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu? Câu hỏi từ chị Ngân (TP Hồ Chí Minh)

Cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ khoản 2 Điều 38 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định mức xử phạt hành vi vi phạm khác về đấu thầu:

Điều 38. Vi phạm khác về đấu thầu
...
2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu nhưng không có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu;
b) Cá nhân tham gia Tổ chuyên gia hoặc tổ chức thẩm định các nội dung trong đấu thầu nhưng không có bản cam kết theo quy định của pháp luật về đấu thầu;
c) Không tổ chức đấu thầu qua mạng đối với các gói thầu đủ điều kiện tổ chức đấu thầu qua mạng theo lộ trình quy định.
...

Căn cứ khoản 2 Điều 4 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền như sau:

Mức phạt tiền
...
2. Mức phạt tiền quy định tại Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với tổ chức (trừ mức phạt quy định tại điểm c khoản 2 Điều 28; điểm a và điểm b khoản 2 Điều 38; Điều 62 và Điều 63 Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với cá nhân). Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 (một phần hai) mức phạt tiền đối với tổ chức.
...

Như vậy, cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu nhưng không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu?

Cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu được cấp cho các đối tượng nào?

Căn cứ khoản 2 Điều 37 Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định như sau:

Điều 37. Quy định chuyển tiếp
...
2. Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu đã được cấp, cấp lại theo quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và còn hiệu lực ghi trên chứng chỉ có giá trị như chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu quy định tại Thông tư này và tiếp tục có hiệu lực theo thời hạn ghi tại chứng chỉ, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này. Sau thời hạn ghi tại chứng chỉ, cá nhân có nhu cầu gia hạn thì thực hiện thủ tục gia hạn theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 7 và khoản 5 Điều 17 của Thông tư này.
...

Căn cứ khoản 1 Điều 7 Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định cấp chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu:

Điều 7. Cấp chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu
1. Chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu được cấp cho cá nhân bao gồm:
a) Cá nhân tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định trong đấu thầu lựa chọn nhà thầu theo quy định tại Điều 19 Luật Đấu thầu và quy định tại Điều 19 Nghị định số 24/2024/NĐ-CP ngày 27 tháng 02 năm 2024 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Đấu thầu;
b) Cá nhân tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định trong đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư đối với dự án đầu tư kinh doanh theo quy định tại khoản 3 Điều 1 Nghị định số 23/2024/NĐ-CP ngày 27 tháng 02 năm 2024 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án thuộc trường hợp phải tổ chức đấu thầu theo quy định của pháp luật quản lý ngành, lĩnh vực;
c) Cá nhân tham gia tổ chuyên gia trong đầu thầu lựa chọn nhà đầu tư đối với dự án đầu tư theo phương thức đối tác công tư quy định tại Điều 33 Nghị định số 35/2021/NĐ-CP ngày 29 tháng 3 năm 2021 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Đầu tư theo phương thức đối tác công tư.
...

Theo quy định trên, chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu có giá trị như chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu.

Cá nhân được cấp chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu, bao gồm:

- Cá nhân tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định trong đấu thầu lựa chọn nhà thầu theo quy định;

- Cá nhân tham gia tổ chuyên gia, tổ thẩm định trong đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư đối với dự án đầu tư kinh doanh;

- Cá nhân tham gia tổ chuyên gia trong đầu thầu lựa chọn nhà đầu tư đối với dự án đầu tư theo phương thức đối tác công tư;

Mẫu đơn đăng ký thi chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu mới nhất năm 2024?

Căn cứ Mẫu số 03 Phụ lục 3 Các biểu mẫu ban hành kèm theo Thông tư 02/2024/TT-BKHĐT quy định mẫu đơn đăng ký thi chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn đấu thầu như sau:

Tải về mẫu đơn đăng ký chứng chỉ nghiệp vụ chuyên môn về đấu thầu mới nhất năm 2024 Tải về

Trân trọng!

Phan Vũ Hiền Mai

Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân tham gia đấu thầu không có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu có thời hạn sử dụng trong bao nhiêu năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bao gồm các loại nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đăng ký thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu ở đâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu
130 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào