Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào?

Xin cho tôi hỏi: Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào? Nhờ anh chị giải đáp.

Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào?

Căn cứ quy định khoản 1 Điều 10 Nghị định 100/2015/NĐ-CP quy định về huy động vốn phát triển nhà ở xã hội như sau:

Huy động vốn phát triển nhà ở xã hội
1. Nguồn vốn phát triển nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư được huy động từ các nguồn sau đây:
a) Vốn đầu tư trực tiếp từ ngân sách trung ương; vốn trái phiếu Chính phủ (nếu có); quỹ phát triển nhà ở của địa phương (nếu có), quỹ của Bộ Quốc phòng được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật (nếu có); ngân sách địa phương hỗ trợ hàng năm theo quyết định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh; phát hành trái phiếu chính quyền địa phương, công trái nhà ở; huy động từ các nguồn hợp pháp khác theo quy định của pháp luật;
b) Vốn hỗ trợ phát triển chính thức ODA và các nguồn vốn khác vay của nước ngoài (nếu có).
.....

Như vậy, nguồn vốn phát triển nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư được huy động từ các nguồn sau đây:

- Vốn đầu tư trực tiếp từ ngân sách trung ương;

- Vốn trái phiếu Chính phủ (nếu có);

- Quỹ phát triển nhà ở của địa phương (nếu có), quỹ của Bộ Quốc phòng được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật (nếu có);

- Ngân sách địa phương hỗ trợ hàng năm theo quyết định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh;

- Phát hành trái phiếu chính quyền địa phương, công trái nhà ở;

- Huy động từ các nguồn hợp pháp khác theo quy định của pháp luật;

- Vốn hỗ trợ phát triển chính thức ODA và các nguồn vốn khác vay của nước ngoài (nếu có).

Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào?

Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào? (Hình từ Internet)

Đối tượng nào được vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội?

Căn cứ quy định Điều 15 Nghị định 100/2015/NĐ-CP bị thay thế bởi khoản 22 Điều 1 Nghị định 49/2021/NĐ-CP quy định về vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội như sau:

Vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội
1. Đối tượng được vay vốn:
a) Doanh nghiệp, hợp tác xã là chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại Khoản 1 Điều 53 của Luật Nhà ở để cho thuê, cho thuê mua, bán;
b) Doanh nghiệp, hợp tác xã sản xuất công nghiệp, dịch vụ tự đầu tư xây dựng nhà ở để bố trí cho người lao động của chính doanh nghiệp, hợp tác xã đó mà không thu tiền thuê nhà hoặc có thu tiền thuê nhà với giá thuê không vượt quá khung giá cho thuê nhà ở xã hội do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành;
c) Hộ gia đình, cá nhân bỏ vốn đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê, cho thuê mua, bán.
....

Như vậy, đối tượng được vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội gồm có:

- Doanh nghiệp, hợp tác xã là chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại khoản 1 Điều 53 của Luật Nhà ở 2014 để cho thuê, cho thuê mua, bán;

- Doanh nghiệp, hợp tác xã sản xuất công nghiệp, dịch vụ tự đầu tư xây dựng nhà ở để bố trí cho người lao động của chính doanh nghiệp, hợp tác xã đó mà không thu tiền thuê nhà hoặc có thu tiền thuê nhà với giá thuê không vượt quá khung giá cho thuê nhà ở xã hội do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành;

- Hộ gia đình, cá nhân bỏ vốn đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê, cho thuê mua, bán.

Quy định về việc quản lý chất lượng nhà ở xã hội như thế nào?

Căn cứ quy định Điều 25 Nghị định 100/2015/NĐ-CP quy định về quản lý chất lượng nhà ở xã hội như sau:

Quản lý chất lượng nhà ở xã hội
1. Việc quản lý chất lượng công trình xây dựng đối với các dự án xây dựng nhà ở xã hội thực hiện theo quy định của pháp luật về quản lý chất lượng công trình xây dựng.
2. Đối với nhà ở xã hội do các hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng phải tuân thủ quy định của pháp luật về quy hoạch xây dựng, quy hoạch đô thị và điểm dân cư nông thôn; phải có Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng.
....

Như vậy, quy định về việc quản lý chất lượng nhà ở xã hội như sau:

- Việc quản lý chất lượng công trình xây dựng đối với các dự án xây dựng nhà ở xã hội thực hiện theo quy định của pháp luật về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

- Đối với nhà ở xã hội do các hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng phải tuân thủ quy định của pháp luật về quy hoạch xây dựng, quy hoạch đô thị và điểm dân cư nông thôn;

Phải có Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Trân trọng!

Đinh Khắc Vỹ

Nhà ở xã hội
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nhà ở xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào để đăng ký mua nhà ở xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ gia đình có nhiều đối tượng được hưởng nhiều chính sách vay vốn ưu đãi nhà ở xã hội có được áp dụng nhiều chính sách không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên có phải đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Trình tự thẩm định giá bán nhà ở xã hội năm 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà nước đầu tư phát triển nhà ở xã hội thì nguồn vốn được huy động từ các nguồn nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đăng ký thuê, thuê mua nhà ở xã hội mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mở rộng đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội từ năm 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 2025, miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với toàn bộ diện tích đất của dự án xây dựng nhà ở xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Thay đổi nguyên tắc bán, cho thuê mua, cho thuê nhà ở xã hội theo Luật nhà ở 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Lợi nhuận định mức tối đa mà chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội được hưởng là bao nhiêu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở xã hội
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhà ở xã hội
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào