Chứng chỉ MOS là gì? Có mấy phiên bản bài thi MOS?

Cho tôi hỏi: Chứng chỉ MOS là gì? Có mấy phiên bản bài thi MOS? Chứng chỉ MOS có được công nhận trong các kỳ thi tuyển dụng công chức? Câu hỏi từ anh Quân - Ninh Bình

Chứng chỉ MOS là gì? Có mấy phiên bản bài thi MOS?

Chứng chỉ MOS là viết tắt của Microsoft Office Specialist, là một chương trình chứng nhận quốc tế do Microsoft phát triển và Certiport triển khai. Chương trình này đánh giá khả năng sử dụng thành thạo các ứng dụng văn phòng Microsoft Office như Word, Excel, PowerPoint, Outlook và Access.

Bài thi MOS được thực hiện trực tuyến, với hơn 25 ngôn ngữ khác nhau, bao gồm cả Việt Nam. Giáo trình MOS đã được biên soạn bởi IIG Việt Nam đảm bảo rằng kiến thức, kỹ năng được truyền đạt phù hợp và thực tế nhất.

Bài thi MOS hiện tại có 3 phiên bản phổ biến đang được tổ chức thi, bao gồm:

[1] MOS 2013: Đây là phiên bản được sử dụng phổ biến trong việc đánh giá kỹ năng tin học văn phòng. Các bài thi MOS 2013 được thực hiện dưới dạng Project.

Thí sinh sẽ cần thực hiện từng Task để hoàn thành tập tin sản phẩm từ tập tin được cung cấp ban đầu. Đề thi 2013 sẽ liên kết xuyên suốt trên một Project, và việc mắc lỗi ở bất kỳ Task nào cũng có thể ảnh hưởng đến kết quả của toàn bộ bài thi.

[2] MOS 2016: MOS 2016 được sử dụng rộng rãi trong các trường học, công ty và doanh nghiệp. Bài thi MOS dựa trên phiên bản này sử dụng dạng Multi-Project.

Thí sinh sẽ cần áp dụng các kỹ năng đã học để hoàn thành từng Project riêng biệt, không có liên quan với nhau. Mỗi bài thi sẽ chứa 5 đến 6 Project khác nhau, và việc mắc lỗi ở một Task chỉ ảnh hưởng đến kết quả của Project tương ứng mà thí sinh đang thực hiện.

[3] MOS 2019: Là phiên bản được nâng cấp từ phiên bản 2016, nhưng chưa được sử dụng rộng rãi như các phiên bản trước.

Bài thi MOS 2019 sử dụng dạng Multi-Project, tương tự như phiên bản 2016. Thí sinh cần hoàn thành từng Project độc lập, và mỗi Project chứa 5 đến 6 nhiệm vụ riêng biệt.

Lưu ý: Nội dung chỉ mang tính chất tham khảo!

Chứng chỉ MOS là gì? Có mấy phiên bản bài thi MOS?

Chứng chỉ MOS là gì? Có mấy phiên bản bài thi MOS? (Hình từ Internet)

Chứng chỉ MOS có được công nhận trong các kỳ thi tuyển dụng công chức?

Hiện nay, để dự thi công chức, người dự tuyển phải có chứng chỉ tin học với trình độ tương đương trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư 03/2014/TT- BTTTT (trừ một số ngành không yêu cầu phải có chứng chỉ tin học)

Theo đó, căn cứ tại Điều 1 Thông tư 03/2014/TT- BTTTT thì Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin (CNTT), bao gồm:

Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng
1. Thông tư này quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin (CNTT), bao gồm:
a) Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản;
b) Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT nâng cao.
2. Thông tư này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia trực tiếp hoặc có liên quan đến hoạt động đánh giá kỹ năng sử dụng CNTT.

Căn cứ Điều 2 Thông tư 03/2014/TT- BTTTT có quy định:

Quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT
1. Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản gồm 06 mô đun sau:
a) Mô đun kỹ năng 01 (Mã IU01): Hiểu biết về CNTT cơ bản (Bảng 01, Phụ lục số 01).
b) Mô đun kỹ năng 02 (Mã IU02): Sử dụng máy tính cơ bản (Bảng 02, Phụ lục số 01).
...

Như vậy, nội dung thi tập trung vào các phần tập trung chủ yếu vào:

- Thao tác cơ bản trên máy tính

- Thành thạo bộ phần mềm Office: Word, Excel, Powerpoint.

- Sử dụng và khai thác Internet an toàn.

Từ những căn cứ nêu trên, có thể thấy chứng chỉ MOS là chứng chỉ tin học quốc tế do Microsoft cấp, đánh giá năng lực sử dụng các phần mềm văn phòng của Microsoft.

Đồng nghĩa là hiện nay chứng chỉ MOS vẫn chưa đáp ứng đủ các nội dung yêu cầu trong bài thi tin học của các kỳ thi công chức. Công chức không thể sử dụng chứng chỉ MOS để nộp khi xét tuyển.

Bản chính chứng chỉ Mos Word, Mos Excel bị mất nội dung có được chứng thực bản sao không?

Theo Điều 22 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao như sau:

Bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao
1. Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ.
2. Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung.
3. Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp.
4. Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân.
5. Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 của Nghị định này.
6. Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Như vậy, bản chính chứng chỉ Mos Word, Mos Excel bị mất nội dung thuộc trường hợp không thể dùng để làm cơ sở chứng thực bản sao được.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Hiền

Hỏi đáp về Giáo dục
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hỏi đáp về Giáo dục
Hỏi đáp Pháp luật
Đơn xin miễn học Giáo dục quốc phòng và an ninh cập nhật mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo trình và sách giáo khoa khác nhau như thế nào? Nội dung sách giáo khoa gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tuần hoàn hóa học chi tiết mới nhất năm 2024? Đạt điều kiện nào để làm giáo viên bộ môn Hóa học cấp 3?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Giấy xác nhận thời gian công tác trong ngành giáo dục như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngành Marketing là gì? Ngành Marketing có thể học trường nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Học sinh lớp mấy được thi ioe? Mục đích của cuộc thi ioe là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mấy ngày nữa nghỉ hè 2024? Lịch nghỉ hè 2024 của học sinh 63 tỉnh/thành?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách tính điểm trung bình môn học kỳ 1 nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục xử lý người được giáo dục tại xã, phường, thị trấn thay đổi nơi cư trú như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng chỉ tin học cơ bản là gì? Thi chứng chỉ tin học cơ bản ở đâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hỏi đáp về Giáo dục
189 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hỏi đáp về Giáo dục
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào