Quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền trong quán vào ngày tết Âm lịch 2024 có bị xử phạt vi phạm không?

Xin cho tôi hỏi: Quán cà phê của tôi để khách chơi đánh bài ăn tiền vài nghìn trong quán dịp tết Âm lịch thì có bị xử phạt vi phạm không? Mong được giải đáp!

Đánh bài ăn tiền tại quán cà phê dịp tết Âm lịch 2024 có phải là đánh bạc trái phép?

Căn cứ khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bài ăn tiền như sau:

Hành vi đánh bạc trái phép
...
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;
...

Như vậy, hành vi đánh bài ăn tiền tại quán cà phê vào dịp tết Âm lịch 2024 được coi là hành vi đánh bạc trái phép và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ vi phạm.

Quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền trong quán vào ngày tết Âm lịch 2024 có bị xử phạt vi phạm không? (Hình từ internet)

Quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền trong quán vào ngày tết Âm lịch 2024 có bị xử phạt vi phạm không?

Căn cứ Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về việc phạt vi phạm hành chính khi để khách thực hiện hành vi đánh bài ăn tiền như sau:

Hành vi đánh bạc trái phép
...
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;
b) Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;
c) Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;
d) Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;
đ) Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.
...
6. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;
b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;
c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.
7. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Ngoài ra, căn cứ khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền vi phạm hành chính với các tổ chức, cá nhân vi phạm như sau:

Quy định về mức phạt tiền tối đa, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính
...
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền trong phạm vi quán dịp tết Âm lịch 2024 thì chủ sở hữu quán cà phê sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Ngoài ra, quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền cũng có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động từ 06 đến 12 tháng.

Lưu ý: Mức phạt kể trên áp dụng đối với hành vi vi phạm do cá nhân thực hiện. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Hành vi đánh bài ăn tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ Luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, cá nhân bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi đánh bài ăn tiền khi đạt độ tuổi theo quy định, có năng lực trách nhiệm hình sự và có một trong hai dấu hiệu sau:

- Đánh bài ăn tiền với số tiền, hiện vật tính theo từng lần chơi trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên.

- Đánh bài ăn tiền với số tiền, hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng nhưng đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính với hành vi đánh bạc trái phép, tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã từng bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc, tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc mà chưa được xóa án tích.

Hình phạt với tội này là bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng trở lên và có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Trần Thị Ngọc Huyền

Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
Hỏi đáp Pháp luật
Quán cà phê để khách đánh bài ăn tiền trong quán vào ngày tết Âm lịch 2024 có bị xử phạt vi phạm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lập web để tổ chức đánh bạc ăn tiền thì bị phạt tù bao nhiêu năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ nhà trọ có bị phạt khi cho người thuê nhà đánh bạc? Chủ nhà trọ có bị đi tù khi cho người thuê nhà đánh bạc?
Hỏi đáp Pháp luật
Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, người tham gia đánh bạc trái phép có được hưởng án treo không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổ chức đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
266 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào