Uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu? Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào?

Cho tôi hỏi uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu? Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào? Uống bia gây tai nạn chết người bị truy cứu tội gì? Mong được giải đáp!

Uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu?

Thời gian để nồng độ cồn trong máu hết hoàn toàn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm:

- Lượng bia đã uống: Uống càng nhiều bia, nồng độ cồn trong máu càng cao và thời gian để nó hết càng lâu.

- Nồng độ cồn trong bia: Bia có nồng độ cồn cao hơn sẽ khiến người uống say nhanh hơn và nồng độ cồn trong máu sẽ cao hơn.

- Cân nặng và giới tính: Người có cân nặng lớn hơn có thể chuyển hóa cồn nhanh hơn người có cân nặng nhỏ hơn. Nam giới thường có thể chuyển hóa cồn nhanh hơn nữ giới.

- Tình trạng sức khỏe: Một số bệnh lý như gan nhiễm mỡ, bệnh tim mạch có thể ảnh hưởng đến khả năng chuyển hóa cồn của cơ thể.

- Chế độ ăn uống: Ăn no trước khi uống bia có thể giúp làm chậm quá trình hấp thu cồn vào máu.

Tuy nhiên, hiện nay không có quy định cụ thể hay một thông tin chính xác về vấn đề uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu bởi việc xác định nồng độ cồn dựa vào các đặc điểm, cơ thể của từng cá nhân.

Dưới đây là bảng thời gian ước tính để nồng độ cồn trong máu hết hoàn toàn với một số lượng bia nhất định:

Lượng bia

Nồng độ cồn trong máu (g/l)

Thời gian ước tính để nồng độ cồn hết hoàn toàn

1 lon bia (330ml, 5% cồn)

0.05

1-2 giờ

2 lon bia

0.1

2-3 giờ

3 lon bia

0.15

3-4 giờ

4 lon bia

0.2

4-5 giờ

5 lon bia

0.25

5-6 giờ

Lưu ý: Bảng trên chỉ mang tính chất tham khảo, thời gian thực tế có thể khác nhau tùy thuộc vào các yếu tố khác như đã đề cập ở trên.

Thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo!

Uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu? Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào?

Uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu? Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào? (Hình từ Internet)

Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào?

Căn cứ điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm e khoản 8; điểm đ, điểm e, điểm g khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
...
6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.
7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.
8. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
...
10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
...
đ) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng;
e) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng;
g) Thực hiện hành vi quy định tại điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

Như vậy, người điều khiển xe máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn thì bị phạt như sau:

Mức tiền phạt

Mức độ vi phạm

Hình thức xử phạt bổ sung

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

- Chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu

- Chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

- Vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu

- Vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng

Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng


- Vượt quá 80 miligam/100 mililít máu

- Vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng

Uống bia gây tai nạn chết người thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội gì?

Căn cứ Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi khoản 72 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
...
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Làm chết 03 người trở lên;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, người nào tham gia giao thông đường bộ uống bia gây tai nạn chết người thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

Người phạm tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 15 năm.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trân trọng!

Phan Vũ Hiền Mai

An toàn giao thông
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về An toàn giao thông
Mức phạt cao nhất đối với các hành vi vi phạm an toàn giao thông thường gặp trong dịp tết Âm lịch 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Uống bia bao lâu thì hết nồng độ cồn trong máu? Mức phạt nồng độ cồn xe máy 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lái xe máy vi phạm nồng độ cồn và gây tai nạn giao thông làm chết người bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều khiển xe sau khi uống rượu bia bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chạy quá tốc độ bao nhiêu thì tước bằng lái xe ô tô, xe máy?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức phạt nồng độ cồn xe máy cao nhất 2024? Dưới 0,1 phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Vi phạm nồng độ cồn dịp Tết 2024, có thể nộp phạt nhiều lần được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảo vệ dân phố có được phép xử phạt vi phạm giao thông không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tội cản trở giao thông đường bộ theo quy định của pháp luật hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe máy đi vào cao tốc bị phạt bao nhiêu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về An toàn giao thông
262 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
An toàn giao thông
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào