09:03 | 24/08/2016
Loading...

Đi xe vào khu đông dân cư phải chấp hành biển báo hiệu

Hỏi: Giữa hai biển báo khu đông dân cư và hết khu đông dân cư mà có ngã ba, ngã tư có phải cắm biển nhắc lại không? Trường hợp tôi điều khiển phương tiện lưu thông trên đường hướng ngã ba, ngã tư ra không nhìn thấy biển báo hiệu, có bị CSGT xử lý lỗi đi vào đường đông dân cư không…? Văn Thành (Huyện Ba Vì, TP Hà Nội)
Tại Khoản 1, Điều 11 Luật GTĐB 2008 quy định, người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống biển báo hiệu đường bộ theo quy định. Theo đó, trên các tuyến quốc lộ khi qua khu đông dân cư đều có cắm biển chỉ dẫn cho người tham gia giao thông biết bắt đầu vào phạm vi khu đông dân cư để người điều khiển phương tiện biết chạy đúng tốc độ quy định và tuân thủ chỉ dẫn của biển báo hiệu đường bộ. 

Cụ thể, biển chỉ dẫn bắt đầu vào khu đông dân cư là biển báo hiệu đường bộ số 420 “Bắt đầu khu đông dân cư”. Biển có tác dụng chỉ dẫn cho người sử dụng đường biết phạm vi phải tuân theo những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư. 

Khi hết khu đông dân cư sẽ có cắm biển báo hiệu đường bộ số 421 “Hết khu đông dân cư” chỉ dẫn cho người tham gia giao thông biết đã hết phạm vi khu đông dân cư. Biển có tác dụng chỉ dẫn cho người sử dụng đường biết phạm vi phải tuân theo những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư đã hết hiệu lực. Do vậy, trong phạm vi giữa hai biển khu đông dân cư và hết khu đông dân cư có nhiều đường giao nhau phải cắm biển nhắc lại. Vì vậy, bạn tham gia giao thông trong phạm vi khu đông dân cư phải tuân theo những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư. Trường hợp vi phạm sẽ bị lực lượng CSGT tuần tra, kiểm soát trên đường xử lý theo quy định.
 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào