18:03 | 30/08/2016
Loading...

Kiện chủ đầu tư ra tòa, nộp phí như thế nào?

Chúng tôi là những khách hàng đã góp tiền mua nhà tại một dự án. Sau hơn 2 năm góp tiền cho chủ đầu tư xây nhà thế nhưng đến nay dự án vẫn chưa khởi động, vẫn là những bãi đất trống cỏ dại mọc lút quá cổ. Do chủ đầu tư nhận tiền nhưng không xây nhà, đã vi phạm hợp đồng giữa hai bên. Vì vậy bây giờ chúng tôi muốn viết đơn kiện chủ đầu tư dự án ra tòa. Xin hỏi nếu kiện chủ đầu tư thì chúng tôi sẽ phải đóng án phí như thế nào?

Tôi chưa biết yêu cầu khởi kiện của bạn là gì nên chỉ có thể đưa ra một số quy định của pháp luật để bạn tham khảo.

          Khi tính án phí dân sự, trước hết cần xác định đó là vụ án dân sự có giá ngạch hay không có giá ngạch. Theo khoản 2, khoản 3 Điều 24 Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án 2009 thì:

          - Vụ án dân sự không có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự không phải là một số tiền hoặc không thể xác định được giá trị bằng một số tiền cụ thể.

          - Vụ án dân sự có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự là một số tiền hoặc là tài sản có thể xác định được bằng một số tiền cụ thể.

          Và theo khoản 4 Điều 25 Pháp lệnh này thì: “Người có nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí trong vụ án dân sự không có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng mức án phí dân sự sơ thẩm; trong vụ án dân sự có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng 50% mức án phí dân sự sơ thẩm mà Tòa án dự tính theo giá trị tài sản có tranh chấp mà đương sự yêu cầu giải quyết”.

          Theo Danh mục mức án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Pháp lệnh án phí, lệ phí năm 2009 thì mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

 

          Để có cơ sở tính tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm thì tùy trường hợp Tòa án căn cứ vào một trong các yếu tố sau (Điều 7 Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTP):

          1. Giá tài sản theo quy định của UBND cấp tỉnh;

          2. Bảng giá của các Tổ chức thẩm định giá;

          3. Giá tài sản tại thị trường địa phương;

          4. Trường hợp không thể căn cứ vào các căn cứ trên thì Tòa án gửi văn bản đề nghị cơ quan tài chính, cơ quan chuyên môn khác có ý kiến về việc xác định giá tài sản.

          Trân trọng./.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào