15:56 | 10/09/2016
Loading...

Ưu tiên thanh toán hóa đơn

Ngân hàng A và Ngân hàng B cùng nhận bảo đảmbằng tài sản của doanh nghiệp H. Ngân hàng A nắm giữgiấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đối với tài sản bảo đảm nhưng hợp đồng bảo đảm ký kết giữa ngân hàng A và doanh nghiệp H chưa được đăng ký giao dịch bảo đảm. Trong khi đó, hợp đồng bảo đảm được ký kết giữa Ngân hàng B và doanh nghiệp H được đăng ký theo quy định của pháp luật. Cho hỏi, trong trường hợp này, khi xử lý tài sản bảo đảm, Ngân hàng A có quyền ưu tiên thanh toán hơn Ngân hàng B không?

Theo quy định của khoản 2 Điều 325 Bộ luật Dân sự năm 2005,“Trong trường hợp một tài sản được dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự mà có giao dịch bảo đảm có đăng ký, có giao dịch bảo đảm không đăng ký thì giao dịch bảo đảm có đăng ký được ưu tiên thanh toán.” Căn cứ vào quy định nêu trên của Bộ luật Dân sự năm 2005 thì việc xác định thứ tự ưu tiên thanh toán khi xử lý tài sản bảo đảm phải căn cứ vào thời điểm đăng ký giao dịch bảo đảm (không căn cứ vào việc cầm, giữ giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đối với tài sản bảo đảm). Ngoài ra, theo quy định tại khoản 1 Điều 350 Bộ luật Dân sự 2005 thì việc “nắm, cầm, giữ” giấy tờ về tài sản thế chấp hoàn toàn do các bên thoả thuận (giấy tờ có thế do bên thế chấp hoặc bên nhận thế chấp giữ). Do đó, đối với trường hợp nêu trên, khi xử lý tài sản bảo đảm, Ngân hàng B được quyền ưu tiên thanh toán.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào