16:19 | 16/09/2016
Loading...

Hỏi về khoản 1 Điều 194 Bộ luật Hình sự 1999

Xin hỏi pháp luật quy định thế nào đối với người phạm tội vào khoản 1 Điều 194 Bộ luật Hình sự đã có 2 tiền án về tội trộm cắp cách đây 6 năm và đã được xóa án tích.

Điều 63 của Bộ luật Hình sự quy định về việc xoá án tích như sau: “Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận”. Theo quy định tại khoản 1 Điều 194 của Bộ luật Hình sự Việt Nam thì người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Việc người phạm tội đã có 02 tiền án về tội trộm cắp tài sản và đã được xóa án tích không ảnh hưởng đến việc truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người đó phạm tội theo quy định tại khoản 1 Điều 194 của Bộ luật Hình sự. Do vậy, người đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý và bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào