11:22 | 08/09/2016
Loading...

Nộp tiền sử dụng đất đối với nhà tập thể

Tôi có 1 gian nhà tập thể DT 50m2 đã được mua thanh lý của cơ quan nơi tôi làm việc từ năm 1992 và sống ổn định từ đó đến nay không có tranh chấp gì. Hằng năm vẫn đóng thuế đất cho phường. Đầu năm 2012 tôi nộp hồ sơ tại Phòng Tài nguyên Môi trường để xin cấp QSDĐ. Vậy cho tôi hỏi khi cấp QSDĐ thì tôi có phải nộp tiền sử dụng đất không và có phải nộp tiền lệ phí gì không. Mong ban biên tập trả lời giúp, Xin cám ơn !

Theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15/10/1993 thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Giấy Chứng Nhận) và không phải nộp tiền sử dụng đất. Trường hợp của bạn, đã mua nhà từ năm 1992, do đó, bạn cần đề nghị UBND xã, phường, thị trấn nơi có căn nhà này xác nhận là không có tranh chấp và đã sử dụng trước ngày 15/10/1993 để được cấp Giấy Chứng Nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Ngoài tiền sử dụng đất không phải nộp, bạn sẽ phải nộp lệ phí cấp Giấy Chứng Nhận, lệ phí trước bạ theo quy định.

CafeLand kết hợp công ty Đất Luật

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào