11:08 | 03/12/2022
Loading...

Rút chứng khoán tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam do hủy đăng ký như thế nào?

Rút chứng khoán do hủy đăng ký tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như thế nào? Các trường hợp chuyển khoản chứng khoán lưu ký gắn với chuyển quyền sở hữu tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ra sao? Chuyển khoản do giao dịch mua chứng khoán lô lẻ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam được thực hiện như thế nào? Mong nhận được sự hỗ trợ!

Rút chứng khoán do hủy đăng ký tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như thế nào?

Căn cứ Điều 15 Quy chế Hoạt động chứng khoán ban hành kèm theo Quyết định 114/QĐ-VSD năm 2021 quy định về rút chứng khoán do hủy đăng ký tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

1. Việc rút chứng khoán do hủy đăng ký được thực hiện sau khi TCPH hoàn tất việc hủy đăng ký chứng khoán tại VSD theo quy định tại Quy chế hoạt động đăng ký và chuyển quyền sở hữu chứng khoán của VSD.
2. Trường hợp trên các tài khoản lưu ký chứng khoán của TVLK có số lượng chứng khoán đang bị tạm giữ, phong tỏa, VSD thông báo cho TVLK liên quan (Mẫu 17/LK của Quy chế này).
3. Vào ngày quyết định hủy đăng ký chứng khoán có hiệu lực, VSD tự động hạch toán giảm số lượng chứng khoán lưu ký hủy đăng ký trên tài khoản của các TVLK/ TCMTKTT liên quan tại VSD và thông báo cho TVLK/ TCMTKTT. Hiệu lực rút chứng khoán do hủy đăng ký là ngày ghi trên Xác nhận rút chứng khoán lưu ký của VSD gửi cho TVLK/ TCMTKTT (Mẫu 18/LK của Quy chế này). TVLK/ TCMTKTT có trách nhiệm hạch toán giảm số lượng chứng khoán lưu ký hủy đăng ký trên tài khoản lưu ký chứng khoán tại TVLK/ TCMTKTT đồng thời thông báo cho nhà đầu tư có liên quan (đối với TVLK).

Việc rút chứng khoán do hủy đăng ký được thực hiện sau khi TCPH hoàn tất việc hủy đăng ký chứng khoán tại VSD theo quy định tại Quy chế hoạt động đăng ký và chuyển quyền sở hữu chứng khoán của VSD.

Rút chứng khoán tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam do hủy đăng ký như thế nào?

Rút chứng khoán tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam do hủy đăng ký như thế nào? (Hình từ Internet)

Các trường hợp chuyển khoản chứng khoán lưu ký gắn với chuyển quyền sở hữu tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ra sao?

Theo Điều 16 Quy chế Hoạt động chứng khoán ban hành kèm theo Quyết định 114/QĐ-VSD năm 2021 quy định các trường hợp chuyển khoản chứng khoán lưu ký gắn với chuyển quyền sở hữu tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

VSD thực hiện chuyển khoản chứng khoán lưu ký ngoài hệ thống giao dịch chứng khoán gắn với chuyển quyền sở hữu đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 119/2020/TT-BTC.

Chuyển khoản do giao dịch mua chứng khoán lô lẻ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Tại Điều 17 Quy chế Hoạt động chứng khoán ban hành kèm theo Quyết định 114/QĐ-VSD năm 2021 quy định chuyển khoản do giao dịch mua chứng khoán lô lẻ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam được thực hiện như sau:

1. VSD thực hiện chuyển khoản chứng khoán lô lẻ trong trường hợp công ty chứng khoán thực hiện mua lại cổ phiếu lô lẻ của người sở hữu chứng khoán không qua hệ thống giao dịch theo quy định của pháp luật.
2. TVLK bên chuyển khoản nộp cho VSD hồ sơ chuyển khoản chứng khoán lô lẻ, bao gồm:
a. Yêu cầu chuyển khoản chứng khoán (Mẫu 20/LK của Quy chế này) (03 bản đối với trường hợp chuyển khoản khác TVLK; 02 bản đối với trường hợp chuyển khoản cùng TVLK);
b. Hợp đồng/Phiếu lệnh mua bán chứng khoán lô lẻ giữa công ty chứng khoán và khách hàng;
c. Bảng kê chứng khoán giao dịch lô lẻ (trường hợp công ty chứng khoán mua chứng khoán lô lẻ của nhiều khách hàng) (Mẫu 19/LK của Quy chế này).
3. Trường hợp công ty chứng khoán mua chứng khoán lô lẻ thông qua giao dịch trực tuyến, hồ sơ chuyển khoản gồm:
a. Các tài liệu quy định tại điểm a, c khoản 2 Điều này;
b. Văn bản cam kết, xác nhận của TVLK về việc khách hàng có thoả thuận giao dịch chứng khoán lô lẻ trực tuyến với TVLK.
4. Thời gian VSD xử lý hồ sơ chuyển khoản chứng khoán lô lẻ là 01 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ, hợp lệ.

VSD thực hiện chuyển khoản chứng khoán lô lẻ trong trường hợp công ty chứng khoán thực hiện mua lại cổ phiếu lô lẻ của người sở hữu chứng khoán không qua hệ thống giao dịch theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lưu ký chứng khoán

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Lưu ký chứng khoán
Lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp mới nhất về Lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp pháp luật
Tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam, việc đình chỉ hoạt động bù trừ, thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh của thành viên bù trừ như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Lưu ký trái phiếu là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hủy niêm yết, hủy đăng ký và rút lưu ký trái phiếu Chính phủ
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký, lưu ký trái phiếu Chính phủ
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký và lưu ký trái phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam, việc hủy bỏ tư cách thành viên bù trừ tự nguyện thực hiện ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, hồ sơ đăng ký bảo lưu mã chứng khoán tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam, thời hạn ban hành công văn nhắc nhở trong bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Thành viên bù trừ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam mở tài khoản tiền gửi và tài khoản chứng khoán ký quỹ thành viên thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là ký quỹ đảm bảo thực hiện HĐTL TPCP (Delivery Margin - DM)? Ký quỹ biến đổi (Variation Margin - VM) quy định thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Lưu ký chứng khoán có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào