11:16 | 30/11/2022
Loading...

Có bị xử phạt không khi lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng?

Lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng có bị xử phạt không? Lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng bị xử phạt hành chính như thế nào? Những nguyên tắc cần phải tuân thủ khi tổ chức đám cưới là gì? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Hàng xóm của tôi có tổ chức đám cưới cho con gái, mọi việc đều ổn cho đến khi rước dâu về thì nhà bên đấy tổ chức đám cưới hát hò đến tận 3 giờ sáng không cho làng xóm ngủ. Cho tôi hỏi là nhà hàng xóm của tôi có đang vi phạm quy định gì về âm nhạc trong tổ chức đám cưới không? Nếu có thì nhà hàng xóm tôi bị xử phạt hành chính như thế nào? Câu hỏi của anh Tuấn (Hưng Yên)

Lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng có bị xử phạt không?

Tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL được sửa bởi Khoản 3 Điều 2 Thông tư 30/2018/TT-BVHTTDL việc tổ chức lễ cưới tại gia đình hoặc tại địa điểm cưới phải thực hiện các quy định sau:

- Đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh, phù hợp với phong tục, tập quán, truyền thống văn hoá của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của hai gia đình;

- Các thủ tục chạm ngõ, ăn hỏi, rước dâu cần được tổ chức theo phong tục, tập quán; không phô trương hình thức, rườm rà; không nặng về đòi hỏi lễ vật;

- Tổ chức tiệc cưới phù hợp với hoàn cảnh gia đình, tránh phô trương, lãng phí;

- Trang trí lễ cưới cần giản dị, không rườm rà, phô trương; trang phục cô dâu, chú rể đẹp và lịch sự, phù hợp với văn hoá dân tộc;

- Âm nhạc trong đám cưới phải lành mạnh, vui tươi; âm thanh đảm bảo không vượt quá độ ồn cho phép theo tiêu chuẩn Việt Nam thực hiện tại bản tiêu chuẩn Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 2351/1998/QĐ-BKHCNMT ngày 5 tháng 12 năm 1998 của Bộ Khoa học Công nghệ và Môi trường (nay là Bộ Khoa học và Công nghệ); không mở nhạc trước 06 giờ sáng và sau 22 giờ đêm.

Như vậy, theo quy định trên việc mở nhạc khi tổ chức đám cưới tại gia là không được mở trước 06 giờ sáng và sau 22 giờ đêm. Hàng xóm của bạn đã lợi dụng việc tổ chức đám cưới để mở nhạc hát hò đến 03 giờ sáng là đang vi phạm quy định âm nhạc trong đám cưới, với hành vi này sẽ bị xử phạt.

Có bị xử phạt không khi lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng?

Có bị xử phạt không khi lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng? (Hình từ Internet)

Lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng bị xử phạt hành chính như thế nào?

Theo Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung như sau:

Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;
c) Bán hàng ăn uống, giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.
3. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Do đó, theo quy định trên nhà hàng xóm bạn tổ chức đám cưới và mở nhạc hát hò đến 03 giờ sáng sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Những nguyên tắc cần phải tuân thủ khi tổ chức đám cưới là gì?

Căn cứ Điều 2 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL quy định những nguyên tắc trong tổ chức việc cưới, việc tang và lễ hội như sau:

- Không trái với thuần phong mỹ tục của dân tộc; không để xảy ra các hoạt động mê tín dị đoan.

- Không lợi dụng việc cưới, việc tang và lễ hội để hoạt động nhằm chia rẽ đoàn kết dân tộc, gây mất đoàn kết trong cộng đồng, dòng họ và gia đình.

- Không làm ảnh hưởng đến an toàn giao thông và trật tự, an toàn công cộng.

- Không tổ chức hoặc tham gia đánh bạc dưới mọi hình thức.

- Không được sử dụng thời gian làm việc và phương tiện của cơ quan đi đám cưới, lễ hội (trừ cơ quan làm nhiệm vụ); không sử dụng công quỹ của cơ quan làm quà mừng, quà tặng trong đám cưới và viếng đám tang.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tổ chức đám cưới

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Tổ chức đám cưới
Tổ chức đám cưới
Hỏi đáp mới nhất về Tổ chức đám cưới
Hỏi đáp pháp luật
Có bị xử phạt không khi lợi dụng tổ chức đám cưới để hát hò đến sáng?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Tổ chức đám cưới có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào