10:33 | 28/11/2022
Loading...

Khi đất không đủ diện tích tách thửa thì có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất hay không?

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất không đủ diện tích tách thửa hay không? Muốn hợp thửa, đất có phải cùng mục đích sử dụng không? Có được công chứng văn bản chia tài sản chung khi diện tích đất không đủ tách thửa không? Câu hỏi của chị Như (Thái Nguyên)

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất không đủ diện tích tách thửa hay không?

Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
...

Theo Khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất.

Như vậy, hiện không có quy định cấm việc chuyển nhượng đất không đủ diện tích tách thửa, tuy nhiên căn cứ quy định trên có thể thấy đối với đất không đủ diện tích tách thửa thì không thể thực hiện thủ tục cấp sổ, sang tên được nên cũng đồng nghĩa với việc không đủ diện tích tách thửa thì không chuyển nhượng một cách hợp pháp được.

Khi đất không đủ diện tích tách thửa thì có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất hay không?

Khi đất không đủ diện tích tách thửa thì có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất hay không? (Hình từ Internet)

Muốn hợp thửa, đất có phải cùng mục đích sử dụng không?

Căn cứ pháp lý:

- Luật đất đai 2013;

- Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật đất đai;

- Thông tư 25/2014/TT-BTNMT về bản đồ địa chính;

- Thông tư 30/2014/TT-BTNMT về hồ sơ giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Theo khoản 1 Điều 3 Luật đất đai 2013, thửa đất là phần diện tích đất được giới hạn bởi ranh giới xác định trên thực địa hoặc được mô tả trên hồ sơ.

Theo đó, căn cứ điểm 2.1 khoản 2 Điều 8 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định:

- Thửa đất được xác định theo phạm vi quản lý, sử dụng của một người sử dụng đất hoặc của một nhóm người cùng sử dụng đất hoặc của một người được Nhà nước giao quản lý đất; có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai.

Như vậy, các thửa đất liền kề hợp thửa tạo thành thửa đất mới thì các thửa đất đó phải có cùng mục đích sử dụng. Trường hợp các thửa đất liền kề không cùng mục đích sử dụng mà muốn hợp thửa thì phải chuyển mục đích sử dụng đất về cùng một loại đất.

Có được công chứng văn bản chia tài sản chung khi diện tích đất không đủ tách thửa không?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai thì:

Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Như vậy, thỏa thuận chia tài sản chung của vợ chồng mà mảnh đất sau khi chia không đủ diện tích để tách thửa thì công chứng viên không được thực hiện việc công chứng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý, sử dụng số tiền thu được từ bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản công của cơ quan, tổ chức, đơn vị
Hỏi đáp pháp luật
Bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản công được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý, sử dụng số tiền thu được từ bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản công của doanh nghiệp nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý, sử dụng số tiền thu được từ bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản công của công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Quyền, nghĩa vụ của tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển mục đích sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Hội đồng xác định giá bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo hình thức chỉ định
Hỏi đáp pháp luật
Án lệ về vụ án “Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất” được áp dụng trong xét xử tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc hoạt động của Hội đồng xác định giá bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo hình thức chỉ định
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chuyển nhượng quyền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào