11:12 | 24/11/2022
Loading...

Có bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy đối với tài xế lái xe khách 45 chỗ không?

Tài xế lái xe khách 45 chỗ có bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy không? Không tham gia huấn luyện phòng cháy chữa cháy thì có bị phạt tiền không? Nội dung huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy bao gồm những gì? Chào ban biên tập, tôi là tài xế lái xe khách 45 chỗ được nhiều năm nay. Hôm trước tôi nhận được thông báo đến Ủy ban nhân dân xã để tập huấn phòng cháy chữa cháy, do phải lái xe nên tôi không đến tập huấn. Tôi thắc mắc là tài xề lái xe khách 45 chỗ có bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy không? Không tham gia huấn luyện phòng cháy chữa cháy thì có bị phạt tiền không? Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi, tôi cảm ơn.

1. Tài xế lái xe khách 45 chỗ có bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy không?

Tại Khoản 1 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định về huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy như sau:

1. Đối tượng phải được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy

a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy và chữa cháy;

b) Thành viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở;

c) Thành viên đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

d) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

đ) Người điều khiển phương tiện, người làm việc trên phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hành khách trên 29 chỗ ngồi và phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

e) Người làm nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy tại các cơ sở thuộc danh mục quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này;

g) Thành viên đội, đơn vị phòng cháy và chữa cháy rừng.

Như vậy, nếu bạn là tài xế lái xe khách 45 chỗ thì bạn bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy khi có thông báo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

2. Không tham gia huấn luyện phòng cháy chữa cháy thì có bị phạt tiền không?

Tại Điều 47 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về thành lập, tổ chức quản lý đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở, đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm số lượng người trực về phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật;

b) Không sử dụng thành thạo phương tiện phòng cháy và chữa cháy được trang bị tại cơ sở.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không tổ chức trực tại cơ sở hoặc tại các vị trí yêu cầu có người thường trực theo quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Thành lập đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoặc chuyên ngành không bảo đảm số người theo quy định của pháp luật;

b) Không quản lý, không duy trì hoạt động của đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoặc chuyên ngành theo quy định của pháp luật;

c) Không trang bị hoặc trang bị không đầy đủ phương tiện phòng cháy và chữa cháy cho đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoặc chuyên ngành theo quy định của pháp luật;

d) Không cử người tham gia đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở theo quy định của pháp luật.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không tham gia hoạt động phòng cháy và chữa cháy khi được người có thẩm quyền yêu cầu.

5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thành lập đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở theo quy định.

6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không thành lập đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành theo quy định của pháp luật.

Theo đó, nếu cá nhân không tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy khi có thông báo yêu cầu của cơ quan chức năng thì có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định của pháp luật.

3. Nội dung huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy bao gồm những gì?

Tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định về nội dung huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy như sau:

2. Nội dung huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy

a) Kiến thức pháp luật, kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với từng đối tượng;

b) Phương pháp tuyên truyền, xây dựng phong trào toàn dân tham gia phòng cháy và chữa cháy;

c) Biện pháp phòng cháy; biện pháp, chiến thuật, kỹ thuật chữa cháy;

d) Phương pháp xây dựng và thực tập phương án chữa cháy;

đ) Phương pháp bảo quản, sử dụng các phương tiện phòng cháy và chữa cháy;

e) Phương pháp kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy.

Trên đây là các nội dung cần thiết khi huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Lái xe

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Lái xe
Lái xe
Hỏi đáp mới nhất về Lái xe
Hỏi đáp pháp luật
Có bắt buộc phải tham gia huấn luyện phòng cháy, chữa cháy đối với tài xế lái xe khách 45 chỗ không?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố hợp quy về thiết bị phục vụ quản lý đào tạo lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nguồn điện sử dụng của thiết bị phục vụ quản lý đào tạo lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ tiêu tính năng mô phỏng chuyển động của xe ô tô về thiết bị phục vụ quản lý đào tạo lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tính năng chấm điểm và thông báo lỗi của phần mềm vận hành và giám sát của giáo viên trong việc đào tạo lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tính năng mô phỏng âm thanh trong phần mềm mô phỏng lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tính năng quan sát phía trước trong phần mềm mô phỏng lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tiếp nhận thông tin học viên trong phần mềm mô phỏng lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hệ thống mô phỏng đồng hồ của thiết bị mô phỏng để đào tạo lái xe có quy chuẩn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cấu trúc phần cứng của thiết bị mô phỏng để đào tạo lái xe có quy định như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Lái xe có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào