10:48 | 19/11/2022
Loading...

Học sinh trung học cơ sở có được tuyển thẳng vào trung học phổ thông khi tham gia cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp quốc gia không?

Em là học sinh lớp 9 có tham gia cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp quốc gia nhưng không đạt giải. Vậy em thi lên cấp 3 thì có được tuyển thẳng không ạ? - Câu hỏi của Lệ Vy (Hà Nội).

Học sinh trung học cơ sở tham gia cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp quốc gia có được tuyển thẳng vào trung học phổ thông không?

Tại khoản 1 Điều 7 Quy chế Tuyển sinh trung học cơ sở và tuyển sinh trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 11/2014/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 3 Điều 1 Thông tư 05/2018/TT-BGDĐT có quy định tuyển thẳng vào trung học phổ thông các đối tượng sau đây:

Tuyển thẳng, chế độ ưu tiên, khuyến khích
1. Tuyển thẳng vào trung học phổ thông các đối tượng sau đây:
a) Học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú;
b) Học sinh là người dân tộc rất ít người;
c) Học sinh khuyết tật;
d) Học sinh đạt giải cấp quốc gia và quốc tế về văn hóa; văn nghệ; thể dục thể thao; Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia dành cho học sinh trung học cơ sở và trung học phổ thông.

Như vậy, theo quy định trên học sinh đạt giải tại Cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia dành cho học sinh trung học cơ sở và trung học phổ thông thì được tuyển thẳng vào trung học phổ thông.

Bạn tham gia cuộc thi khoa học, kỹ thuật cấp quốc gia nhưng không đạt giải thì bạn không thuộc đối tượng được tuyển thẳng vào trung học phổ thông.

cuộc thi

Học sinh trung học cơ sở có được tuyển thẳng vào trung học phổ thông khi tham gia cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp quốc gia không? (Hình từ Internet)

Con của liệt sĩ có được tuyển thẳng vào trung học phổ thông không?

Theo khoản 2 Điều 7 Quy chế tuyển sinh trung học cơ sở và tuyển sinh trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 11/2014/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 4 Điều 1 Thông tư 05/2018/TT-BGDĐT quy định đối tượng được cộng điểm ưu tiên như sau:

Tuyển thẳng, chế độ ưu tiên, khuyến khích
...
2. Đối tượng được cộng điểm ưu tiên.
Sở giáo dục và đào tạo quy định mức điểm cộng thêm cho từng nhóm đối tượng được cộng điểm ưu tiên với mức chênh lệch điểm cộng thêm giữa hai nhóm đối tượng được ưu tiên kế tiếp là 0,5 điểm tính theo thang điểm 10, gồm:
a) Nhóm đối tượng 1:
- Con liệt sĩ;
- Con thương binh mất sức lao động 81% trở lên;
- Con bệnh binh mất sức lao động 81% trở lên;
- Con của người được cấp “Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh mà người được cấp Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động 81% trở lên”
- Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;
- Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;
- Con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.
b) Nhóm đối tượng 2:
- Con của Anh hùng lực lượng vũ trang, con của Anh hùng lao động, con của Bà mẹ Việt Nam anh hùng;
- Con thương binh mất sức lao động dưới 81%;
- Con bệnh binh mất sức lao động dưới 81%;
- Con của người được cấp “Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh mà người được cấp Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động dưới 81%”.
c) Nhóm đối tượng 3:
- Người có cha hoặc mẹ là người dân tộc thiểu số;
- Người dân tộc thiểu số;
- Người học đang sinh sống, học tập ở các vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Do đó, theo quy định trên con của liệt sĩ thuộc đối tượng được cộng điểm ưu tiên khi tuyển vào trung học phổ thông chứ không thuộc đối tượng được tuyển thẳng vào trung học phổ thông.

Hồ sơ tuyển sinh vào trung học phổ thông bao gồm những giấy tờ nào?

Căn cứ Điều 6 Quy chế tuyển sinh trung học cơ sở và tuyển sinh trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 11/2014/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi Điều 2 Thông tư 05/2018/TT-BGDĐT quy định hồ sơ tuyển sinh như sau:

Hồ sơ tuyển sinh
1. Bản sao giấy khai sinh hợp lệ.
2. Bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp trung học cơ sở tạm thời hoặc bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở.
3. Học bạ cấp trung học cơ sở.
4. Giấy xác nhận chế độ ưu tiên do cơ quan có thẩm quyền cấp (nếu có).
5. Giấy xác nhận do ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn cấp (đối với người học đã tốt nghiệp trung học cơ sở từ những năm học trước) không trong thời gian thi hành án phạt tù; cải tạo không giam giữ hoặc vi phạm pháp luật.

Như vậy, hồ sơ tuyển sinh vào trung học phổ thông bao gồm 05 loại giấy tờ gồm:

Bản sao giấy khai sinh; Bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp trung học cơ sở tạm thời hoặc bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở; Học bạ cấp trung học cơ sở; Giấy xác nhận chế độ ưu tiên; Giấy xác nhận do ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn cấp không trong thời gian thi hành án phạt tù; cải tạo không giam giữ hoặc vi phạm pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trung học phổ thông

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trung học phổ thông
Trung học phổ thông
Hỏi đáp mới nhất về Trung học phổ thông
Hỏi đáp pháp luật
Kiến thức môn vật lý về động lực học trong chương trình giảng dạy trung học phổ thông có nội dung và yêu cầu như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Môn toán về thống kê và xác suất (phần 3) trong chương trình giảng dạy trung học phổ thông có nội dung và yêu cầu như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Học sinh trung học cơ sở có được tuyển thẳng vào trung học phổ thông khi tham gia cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp quốc gia không?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải làm lộ bí mật Nhà nước không khi làm lộ đề thi trong kỳ thi trung học phổ thông quốc gia?
Hỏi đáp pháp luật
Mục giảng dạy khối lượng kiến thức văn học trung học phổ thông trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Môn học và khối lượng kiến thức của môn học trung học phổ thông trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp được quy định như thế nào như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cấp Giấy chứng nhận đủ yêu cầu khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong việc giảng dạy khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung và yêu cầu kiến thức toán về đại số tổ hợp trong chương trình trung học phổ thông như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Kiến thức toán về thống kê - Xác suất (phần 1) trong chương trình trung học phổ thông có nội dung và yêu cầu như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trung học phổ thông có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào