08:59 | 19/11/2022
Loading...

Tại trường trung học phổ thông công lập, thời gian bao lâu thì giáo viên được nâng bậc lương một lần?

Chào anh chị, em hiện tại là viên chức làm công tác giảng dạy tại một trường trung học phổ thông công lập với tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp là giáo viên hạng III. Do em mới được tuyển dụng nên em chưa biết được trong thời gian bao lâu em sẽ được nâng bậc lương một lần.  Nhờ anh chị tư vấn, chân thành cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Giáo viên trường trung học phổ thông công lập bao lâu được nâng lương một lần?

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV có quy định về chế độ nâng bậc lương thường xuyên như sau:

1. Điều kiện thời gian giữ bậc trong ngạch hoặc trong chức danh:

a) Thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên:
- Đối với chức danh chuyên gia cao cấp: Nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong bảng lương chuyên gia cao cấp, thì sau 5 năm (đủ 60 tháng) giữ bậc lương trong bảng lương chuyên gia cao cấp được xét nâng một bậc lương;
- Đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên: Nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng một bậc lương;
- Đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống và nhân viên thừa hành, phục vụ: Nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh, thì sau 2 năm (đủ 24 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng một bậc lương.

Tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư 04/2021/TT-BGDĐT có quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng giáo viên trung học phổ thông hạng III - Mã số V.07.05.15 như sau:

a) Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên trung học phổ thông.
Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên trung học phổ thông theo chương trình do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng III (đối với giáo viên trung học phổ thông mới được tuyển dụng vào giáo viên trung học phổ thông hạng III thì phải có chứng chỉ trong thời gian 36 tháng kể từ ngày được tuyển dụng).

Căn cứ theo quy định hiện hành, khi bạn được tuyển dụng với chức danh giáo viên trung học phổ thông hạng III thì bạn phải có trình độ cử nhân trở lên. Đối với chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong chức danh, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng một bậc lương.

Tại trường trung học phổ thông công lập, thời gian bao lâu thì giáo viên được nâng bậc lương một lần?

Tại trường trung học phổ thông công lập, thời gian bao lâu thì giáo viên được nâng bậc lương một lần? (Hình từ Internet)

Viên chức bị kỷ luật cảnh cáo thì bị kéo dài thời gian xét nâng lương thường xuyên bao lâu?

Tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư 03/2021/TT-BNV có quy định về thời gian bị kéo dài xét nâng bậc lương thường xuyên như sau:

Trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng, nếu cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo hoặc quyết định bằng văn bản của cấp có thẩm quyền là không hoàn thành nhiệm vụ được giao hằng năm hoặc bị kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức thì bị kéo dài thời gian tính nâng bậc lương thường xuyên so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này như sau:
a) Kéo dài 12 tháng đối với các trường hợp:
- Cán bộ bị kỷ luật cách chức;
- Công chức bị kỷ luật giáng chức hoặc cách chức;
- Viên chức và người lao động bị kỷ luật cách chức.
b) Kéo dài 06 tháng đối với các trường hợp:
- Cán bộ, công chức và người lao động bị kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo;
- Viên chức bị kỷ luật cảnh cáo;
- Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được cấp có thẩm quyền đánh giá và xếp loại chất lượng ở mức không hoàn thành nhiệm vụ được giao hằng năm; trường hợp trong thời gian giữ bậc có 02 năm không liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ được giao thì mỗi năm không hoàn thành nhiệm vụ được giao bị kéo dài 06 tháng.

Theo đó, viên chức bị kỷ luật cảnh cáo thì bị kéo dài thời gian xét nâng lương thường xuyên 06 tháng.

Điều kiện và chế độ được hưởng khi nâng lương trước hạn được quy định như thế nào?

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV có quy định về điều kiện và chế độ được hưởng khi nâng lương trước hạn như sau:

1. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ:
a) Điều kiện và chế độ được hưởng:
Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư này đạt đủ 02 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

Như vậy, điều kiện và chế độ được hưởng khi nâng lương trước hạn sẽ được thực hiện theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Lương giáo viên

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Lương giáo viên
Lương giáo viên
Hỏi đáp mới nhất về Lương giáo viên
Hỏi đáp pháp luật
Tại trường trung học phổ thông công lập, thời gian bao lâu thì giáo viên được nâng bậc lương một lần?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Lương giáo viên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào