09:59 | 14/11/2022
Loading...

Hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm có được không?

Chào ban biên tập, hàng xóm nhà tôi hoạt động kinh doanh về bi-a, cơ sở mở cửa liên tục từ sáng đến khuya, qua 12 giờ đêm vẫn chưa đóng cửa. Quá trình hoạt động liên tục gây ồn ào cho khu vực ngay cả 12 giờ đêm. Ban biên tập cho tôi hỏi, hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm có được không? Hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm bị phạt bao nhiêu tiền? Cơ sở kinh doanh bi-a gây ồn ào sau 12 giờ đêm bị phạt như thế nào?

Hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm có được không?

Tại Điều 36 Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng ban hành kèm theo Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định như sau:

Tổ chức, cá nhân tổ chức hoạt động văn hóa, các hình thức vui chơi giải trí khác không thuộc quy định tại Chương VII, Chương VIII và Điều 35 Quy chế này tại nơi công cộng nhằm mục đích kinh doanh hoặc không nhằm mục đích kinh doanh phải tuân theo các quy định tại các Điều 1 và 3 Quy chế này và không được hoạt động quá 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

Hiện nay, hoạt động kinh doanh Bi-a không thuộc quy định tại Chương VII, Chương VIII và Điều 35 Quy chế trên. Như vậy, theo quy định nêu trên thì cơ sở kinh doanh hoạt động bi-a không được phép hoạt động quá 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau.


Hoạt động kinh doanh bi da quá 12 giờ đêm bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại khoản 1 Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Treo, trưng bày tranh, ảnh, lịch hay đồ vật khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự; kích động bạo lực tại cơ sở kinh doanh dịch vụ vũ trường, cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke, cơ sở lưu trú du lịch, nhà hàng ăn uống, giải khát hoặc nơi hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác;
b) Tổ chức các hình thức vui chơi giải trí ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm đ và điểm e khoản 4 Điều 8; điểm b khoản 5 và điểm e khoản 6 Điều 15; khoản 2 Điều 31 Nghị định này.
Ngoài ra, tại Khoản 8 Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau:
8. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc tiêu hủy văn hóa phẩm có nội dung độc hại đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 1 và khoản 2 Điều này;
b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều này.

Cơ sở hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm thì có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, đồng thời buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp do hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm thu được.

Hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm có được không? (Hình từ Internet)

Hoạt động kinh doanh bi-a quá 12 giờ đêm gây ồn ào bị phạt như thế nào?

Tại Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;
c) Bán hàng ăn uống, giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.
3. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Khi hoạt động kinh doanh bi-a vào ban đêm quá 12 giờ đêm nếu gây ồn ào, huyên náo gây ảnh hưởng đến những cư dân xung quanh thì có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hoạt động kinh doanh

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào