10:08 | 11/11/2022
Loading...

Thời gian tập sự hành nghề công chứng có phải là 06 không hay bao nhiêu lâu?

Thời gian tập sự hành nghề công chứng là bao nhiêu lâu? Văn bản công chứng có hiệu lực khi nào? Đã là luật sư thì được miễn đào tạo nghề công chứng?

Thời gian tập sự hành nghề công chứng là bao nhiêu lâu?

Tôi muốn hỏi về một người có giấy chứng nhận bồi dưỡng nghề công chứng thì quy định về thời gian tập sự là bao nhiêu năm? Theo quy định luật hiện hành.

Trả lời: 

Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Luật Công chứng 2014 quy định:

Người có giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng hoặc giấy chứng nhận bồi dưỡng nghề công chứng phải tập sự hành nghề tại một tổ chức hành nghề công chứng. Người tập sự có thể tự liên hệ với một tổ chức hành nghề công chứng đủ điều kiện nhận tập sự về việc tập sự tại tổ chức đó; trường hợp không tự liên hệ được thì đề nghị Sở Tư pháp ở địa phương nơi người đó muốn tập sự bố trí tập sự tại một tổ chức hành nghề công chứng đủ điều kiện nhận tập sự.

Người tập sự phải đăng ký tập sự tại Sở Tư pháp ở địa phương nơi có tổ chức hành nghề công chứng nhận tập sự.

Thời gian tập sự hành nghề công chứng là 12 tháng đối với người có giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng và 06 tháng đối với người có giấy chứng nhận bồi dưỡng nghề công chứng. Thời gian tập sự hành nghề công chứng được tính từ ngày đăng ký tập sự.

Như vậy, khi có giấy chứng nhận bồi dưỡng nghề công chứng thì thời gian tập sự là 06 tháng kể từ ngày đăng ký tập sự.

Văn bản công chứng có hiệu lực khi nào? 

Theo quy định pháp luật hiện hành thì văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày nào? Căn cứ cụ thể tại văn bản nào theo pháp luật về công chứng.

Trả lời: 

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

Như vậy, đối với một văn bản công chứng điều kiện để có hiệu lực là kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

Đã là luật sư thì được miễn đào tạo nghề công chứng?

Cho mình hỏi khi một người đã là luật sư, muốn lấy bằng công chứng viên thì không cần đào tạo nghề công chứng có đúng không?

Trả lời: 

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014 quy định những người được miễn đào tạo nghề công chứng như sau:

- Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

- Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

- Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật.

Như vậy, đối với luật sư muốn được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải hành nghề từ 05 năm trở lên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chứng

Nguyễn Minh Tài

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào