09:52 | 08/11/2022
Loading...

Có được ưu tiên xét cấp học bổng đối với sinh viên có bài nghiên cứu khoa học không?

Xin chào ban biên tập, em là sinh viên năm nhất mới vào trường và có quan tâm đến nghiên cứu khoa học, thì không biết khi mà mình tham gia nghiên cứu khoa học có kết quả được công nhận thì xét cấp học bổng có được ưu tiên không? Trong trường đại học thì sinh viên có thể tham gia những hoạt động nghiên cứu khoa học nào? Xin được giải đáp.

Sinh viên có bài nghiên cứu khoa học có được ưu tiên xét cấp học bổng không?

Căn cứ Điều 12 Thông tư 26/2021/TT-BGDĐT quy định trách nhiệm và quyền của sinh viên tham gia nghiên cứu khoa học như sau:

1. Trách nhiệm của sinh viên:
a) Thực hiện các nghiên cứu khoa học một cách trung thực, nghiêm túc;
b) Chịu trách nhiệm thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học dành cho sinh viên; tham gia các hội nghị, hội thảo khoa học, diễn đàn, các hoạt động khoa học và công nghệ khác trong các cơ sở giáo dục đại học;
c) Tuân thủ các quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ, hoạt động khoa học và công nghệ và các quy định khác của pháp luật hiện hành.
2. Quyền của sinh viên:
a) Được đề xuất, đăng ký thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học;
b) Được tạo điều kiện sử dụng cơ sở vật chất và trang thiết bị sẵn có của cơ sở giáo dục đại học để thực hiện hoạt động nghiên cứu;
c) Được hỗ trợ kinh phí nghiên cứu khoa học theo định mức quy định của cơ sở giáo dục đại học;
d) Được công bố, hỗ trợ công bố kết quả nghiên cứu trên các tạp chí khoa học, kỷ yếu, các ấn phẩm khoa học và công nghệ khác trong và ngoài nước theo quy định;
đ) Được hỗ trợ đăng ký quyền sở hữu trí tuệ đối với các kết quả nghiên cứu theo quy định hiện hành;
e) Được xem xét ưu tiên cộng điểm học tập, điểm rèn luyện; ưu tiên xét cấp học bổng và các danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng theo quy định của cơ sở giáo dục đại học;
g) Được hưởng các quyền lợi khác theo quy định.

Như vậy, sinh viên có bài nghiên cứu khoa học được công nhận sẽ được ưu tiên xét cấp học bổng và các danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng theo quy định của cơ sở giáo dục đại học.

Có được ưu tiên xét cấp học bổng đối với sinh viên có bài nghiên cứu khoa học không?

Có được ưu tiên xét cấp học bổng đối với sinh viên có bài nghiên cứu khoa học không? (Hình từ Internet)

Sinh viên có thể tham gia hoạt động nghiên cứu khoa học nào trong trường?

Theo Điều 5 Thông tư 26/2021/TT-BGDĐT quy định quản lý hoạt động nghiên cứu khoa học của sinh viên như sau:

1. Kế hoạch, nội dung hoạt động nghiên cứu khoa học của sinh viên được thể hiện trong kế hoạch hoạt động khoa học và công nghệ hằng năm và dài hạn của cơ sở giáo dục đại học.
2. Hoạt động nghiên cứu khoa học của sinh viên bao gồm:
a) Tổ chức triển khai thực hiện các đề tài nghiên cứu khoa học cho sinh viên;
b) Tổ chức các hoạt động hỗ trợ kiến thức, bồi dưỡng nâng cao năng lực nghiên cứu khoa học, chuyển giao công nghệ cho sinh viên;
c) Tổ chức hội nghị, hội thảo và các diễn đàn khoa học; các cuộc thi ý tưởng, dự án khởi nghiệp dành cho sinh viên. Hướng dẫn, khuyến khích sinh viên tham gia các giải thưởng, triển lãm khoa học và công nghệ, các cuộc thi, các diễn đàn học thuật trong và ngoài nước dành cho sinh viên;
d) Tổ chức các hoạt động truyền thông về khoa học và công nghệ nhằm nâng cao nhận thức đạo đức nghiên cứu, kiến thức về sở hữu trí tuệ cho sinh viên; giới thiệu các ý tưởng, dự án khởi nghiệp, kết quả nghiên cứu khoa học của sinh viên với các nhà đầu tư, các doanh nghiệp trong và ngoài nước;
đ) Khen thưởng và đề xuất khen thưởng, biểu dương sinh viên, tập thể sinh viên và người hướng dẫn có thành tích xuất sắc trong hoạt động nghiên cứu khoa học; tôn vinh các tổ chức, cá nhân có nhiều đóng góp trong hoạt động nghiên cứu khoa học của sinh viên;
e) Các hình thức hoạt động khoa học và công nghệ khác của sinh viên theo quy định hiện hành.

Theo đó, sinh viên có thể tham gia những hoạt động nghiên cứu khoa học trong trường đại học của mình.

Sinh viên có bài nghiên cứu khoa học đạt kết quả có được đăng tải kết quả nghiên cứu trên trang web trường không?

Tại Điều 9 Thông tư 26/2021/TT-BGDĐT quy định hoạt động thông tin khoa học và công nghệ của sinh viên như sau:

1. Xuất bản các tập san, thông báo khoa học, kỷ yếu hội nghị, hội thảo công bố kết quả đề tài nghiên cứu khoa học của sinh viên và các loại hình khác đúng quy định của pháp luật.
2. Quản lý, lưu giữ và tổ chức khai thác hiệu quả, đúng quy định các kết quả nghiên cứu khoa học của sinh viên.
3. Công bố các kết quả nghiên cứu khoa học của sinh viên theo quy định hiện hành; đăng tải kết quả nghiên cứu khoa học của sinh viên trên trang thông tin điện tử của cơ sở giáo dục đại học và các phương tiện thông tin đại chúng khác.

Như vậy, sinh viên có bài nghiên cứu khoa học đạt kết quả được công nhận sẽ được công bố, đăng tải kết quả nghiên cứu trên trang thông tin điện tử của cơ sở giáo dục đại học và các phương tiện thông tin đại chúng khác.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nghiên cứu khoa học

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào