09:59 | 02/11/2022
Loading...

Bị phạt bao nhiêu tiền nếu hành khách gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt?

Chào luật sư. Hôm trước, tôi đi xe buýt để đi làm, trên xe có một hành khách luôn nói chuyện to tiếng làm mất trật tự trên xe. Nhân viên xe buýt đã nhắc nhở nhưng người đó vẫn tiếp tục gây rối. Sau đó, cả hai to tiếng và nhân viên xe buýt đã hành hung người khách kia. Việc này đã làm cho xe phải dừng lại hơn 20 phút để hòa giải. Luật sư cho tôi hỏi, việc hành khách kia gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt bị phạt bao nhiêu tiền? Nhân viên xe buýt hành hung khách hàng bị phạt bao nhiêu tiền? Với việc hành hung khách hàng thì nhân viên xe buýt kia có bị phạt tù không? Nhờ luật sư giải đáp giúp tôi, tôi cảm ơn.

Hành khách gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Khoản 1 Điều 32 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

1. Phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hướng dẫn của lái xe, nhân viên phục vụ trên xe về các quy định bảo đảm trật tự, an toàn giao thông;
b) Gây mất trật tự trên xe.

Như vậy, đối với việc gây rồi, làm mất trật tự trên xe khách của hành khách kia thì người đó có thể bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng theo quy định của pháp luật.

Bị phạt bao nhiêu tiền nếu hành khách gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt?

Bị phạt bao nhiêu tiền nếu hành khách gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt? (Hình từ Internet

Nhân viên xe buýt hành hung khách hàng bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách đi xe là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được, người khuyết tật vận động hoặc khuyết tật thị giác;
b) Không mặc đồng phục, không đeo thẻ tên của nhân viên phục vụ trên xe theo quy định.
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với nhân viên phục vụ trên xe buýt thực hiện hành vi: Thu tiền vé nhưng không trao vé cho hành khách; thu tiền vé cao hơn quy định.
3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với nhân viên phục vụ trên xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định thực hiện hành vi: Thu tiền vé nhưng không trao vé cho hành khách; thu tiền vé cao hơn quy định.
4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn;
b) Xuống khách để trốn tránh sự kiểm tra, kiểm soát của người có thẩm quyền.
5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hành hung hành khách.
6. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này (trường hợp thu tiền vé cao hơn quy định) còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.

Theo đó, trường hợp nhân viên xe buýt có hành vi hành hung khách hàng thì nhân viên đó sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định của pháp luật.

Nhân viên xe buýt hành hung khách hàng có bị phạt tù không?

Tại Điều 318 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội gây rối trật tự công cộng như sau:

1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Có tổ chức;
b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;
c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;
d) Xúi giục người khác gây rối;
đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;
e) Tái phạm nguy hiểm.

Theo quy định nêu trên thì trường hợp nhân viên xe buýt hàng hung khách hàng dẫn đến xe buýt phải dừng lại hơn 20 phút để hòa giải. Hành động này gây đình trệ hoạt động vận chuyển hành khách công cộng nên nhân viên đó có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Tuy nhiên, mức phạt cụ thể như thế nào phụ thuộc vào hậu quả của hành vi đó và quyết định của Tòa án.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mất trật tự

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Mất trật tự
Mất trật tự
Hỏi đáp mới nhất về Mất trật tự
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền nếu hành khách gây rối, làm mất trật tự trên xe buýt?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Mất trật tự có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào