09:31 | 25/10/2022
Loading...

Với gói thầu có trị giá bao nhiêu thì được chỉ định thầu rút gọn ?

Được chỉ định thầu rút gọn với gói thầu có trị giá bao nhiêu? Gói thầu sửa chữa trụ sở dưới 200 triệu có được chỉ định thầu rút gọn? Gói thầu mua sắm hàng hóa 14 tỷ có được thực hiện theo gói thầu có quy mô nhỏ không?

Được chỉ định thầu rút gọn với gói thầu có trị giá bao nhiêu? 

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì gói thầu có giá trị bao nhiêu thì sẽ được chỉ định thầu rút gọn? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời:

Tại Khoản 2 Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP, có quy định:

Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:

- Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được, giá trị tương ứng và các nội dung cần thiết khác;

- Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng;

- Ký kết hợp đồng:

Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.

Và tại Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP cũng có quy định:

Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

- Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

- Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc chỉ định thầu sẽ được áp dụng đối với gói thầu có giá trị:

- Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

- Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

Lưu ý: Gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước thì không áp dụng quy định trên.

Gói thầu sửa chữa trụ sở dưới 200 triệu có được chỉ định thầu rút gọn?

Tôi muốn được tư vấn về lĩnh vực xây lắp: Đơn vị tôi đang sửa chữa trụ sở với giá trị dưới 200 triệu. Vậy chúng tôi được phép chỉ định thầu rút gọn hay không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn

Trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP có quy định:

- Đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu, trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước:

Chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu. Trong vòng 15 ngày kể từ ngày giao thầu, các bên phải hoàn thiện thủ tục chỉ định thầu bao gồm: Chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu trong đó xác định yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng để thương thảo, hoàn thiện hợp đồng. Trên cơ sở kết quả thương thảo hợp đồng, chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu được chỉ định thầu. Việc công khai kết quả chỉ định thầu theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 7 và Điểm c Khoản 1 hoặc Điểm b Khoản 2 Điều 8 của Nghị định này.

Và tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Luật đấu thầu 2013, có quy định:

- Chỉ định thầu đối với nhà thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

+ Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

Như vậy, theo quy định nêu trên thì gói thầu sửa chữa trụ sở dưới 200 triệu thuộc diện nêu trên thì sẽ được chỉ định thầu rút gọn.

Gói thầu mua sắm hàng hóa 14 tỷ có được thực hiện theo gói thầu có quy mô nhỏ không?

Bên công ty mình chuẩn bị gói thầu mua sắm hàng hóa. Có giá trị là 14 tỷ, vậy bên mình thực hiện lựa chọn nhà thầu theo gói thầu quy mô nhỏ được không?

Trả lời:

Theo Điều 63 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định về hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ như sau:

Gói thầu quy mô nhỏ là gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa có giá trị gói thầu không quá 10 tỷ đồng; gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu không quá 20 tỷ đồng.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì gói thầu mua sắm hàng hóa có giá trị gói thầu không quá 10 tỷ đồng mới được xem là gói thầu quy mô nhỏ. Do đó, trường hợp công ty anh thực hiện gói thầu mua sắm hàng hóa 14 tỷ đồng nên không được xác định là gói thầu quy mô nhỏ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chỉ định thầu rút gọn

Nguyễn Minh Tài

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào