10:58 | 19/10/2022
Loading...

Có giảm nhẹ hình thức kỷ luật đối với phạm nhân nhỏ tuổi vi phạm nội quy trại giam?

Phạm nhân nhỏ tuổi vi phạm nội quy trại giam có được giảm nhẹ hình thức kỷ luật không? Đánh phạm nhân nhỏ tuổi có bị tăng nặng hình thức kỷ luật không? Thời hạn xử lý kỷ luật đối với phạm nhân vi phạm là bao lâu? Xin chào ban biên tập, con trai tôi 17 tuổi đang chấp hành hình phạt tù trong trại giam, vô đó bị những người khác lớn hơn ức hiếp nên xảy ra đánh nhau, bây giờ trại giam xử lý kỷ luật thì con tôi có được giảm nhẹ hình thức kỷ luật do còn nhỏ tuổi không? Người mà đánh con tôi thì có bị tăng nặng hình thức kỷ luật không? Xin được giải đáp.

1. Phạm nhân nhỏ tuổi vi phạm nội quy trại giam có được giảm nhẹ hình thức kỷ luật không?

Căn cứ Điều 21 Nghị định 133/2020/NĐ-CP quy định tình tiết giảm nhẹ hình thức kỷ luật như sau:

Phạm nhân vi phạm có một trong các tình tiết sau đây có thể được xem xét giảm nhẹ hình thức kỷ luật:

1. Vi phạm lần đầu, gây hậu quả không lớn; khai báo thành khẩn, trung thực về vi phạm của mình và những phạm nhân khác; chủ động ngăn chặn hành vi vi phạm của phạm nhân khác; tích cực khắc phục hậu quả do mình gây ra (nếu có).

2. Ăn năn hối cải, nhận rõ sai phạm, tự giác nhận khuyết điểm, tích cực tiếp thu sự giáo dục, sửa chữa vi phạm của mình.

3. Vi phạm do bị phạm nhân khác đe dọa, cưỡng bức, ép buộc, xúi giục, lôi kéo; bị kích động về tinh thần do hành vi vi phạm của phạm nhân khác gây ra hoặc nguyên nhân khách quan khác.

4. Lập công hoặc có thành tích tiêu biểu trong phong trào thi đua chấp hành án phạt tù, có quyết định khen thưởng.

5. Phạm nhân già yếu đối với nam từ đủ 70 tuổi trở lên, nữ từ đủ 65 tuổi trở lên; bị khuyết tật hoặc có nhược điểm về thể chất, tinh thần; bị bệnh hiểm nghèo, ốm, đau nặng; bị bệnh làm hạn chế khả năng nhận thức, điều khiển hành vi của mình; phạm nhân nữ có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 36 tháng tuổi; phạm nhân là người dưới 18 tuổi.

Như vậy, con trai anh/chị đang chấp hành hình phạt tù mà có xảy ra đánh nhau với người khác trong trại giam thì tình tiết 17 tuổi sẽ được áp dụng để giảm nhẹ hình thức kỷ luật. Ngoài ra, nếu có các tình tiết khác quy định trên thì sẽ được xem xét giảm nhẹ hình thức kỷ luật.

2. Đánh phạm nhân nhỏ tuổi có bị tăng nặng hình thức kỷ luật không?

Theo Điều 22 Nghị định 133/2020/NĐ-CP quy định tình tiết tăng nặng hình thức kỷ luật như sau:

Phạm nhân vi phạm có một hoặc nhiều tình tiết sau phải xem xét tăng nặng hình thức kỷ luật:

1. Vi phạm có tổ chức, là chủ mưu, cầm đầu, khởi xướng hoặc tích cực, trực tiếp thực hiện hành vi vi phạm; chỉ đạo, đe dọa, cưỡng bức, ép buộc, lôi kéo, xúi giục phạm nhân khác vi phạm.

2. Vi phạm liên tục trong thời gian dài; nhiều lần hoặc với nhiều người; dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt; có tính chất côn đồ, hung hãn; sử dụng phương tiện, đồ vật, hung khí có tính sát thương; gây hậu quả, thiệt hại lớn.

3. Không tự giác, trung thực nhận lỗi, khuyết điểm, vi phạm; khai báo sai sự thật, cố tình trốn tránh, che giấu vi phạm; bao che phạm nhân cùng vi phạm; ngăn cản việc cung cấp chứng cứ vi phạm, cản trở, đối phó, gây khó khăn cho việc điều tra, xử lý vi phạm; trả thù người tố cáo hoặc người cung cấp thông tin, chứng cứ, đồ vật vi phạm.

4. Không tiếp thu giáo dục, sửa chữa vi phạm; đã được giáo dục, nhắc nhở hoặc đã bị xử lý kỷ luật nhưng tiếp tục vi phạm.

5. Lợi dụng tình trạng thiên tai, hỏa hoạn, lũ lụt hoặc hoàn cảnh đặc biệt khó khăn khác để vi phạm; vi phạm đối với người dưới 18 tuổi, phạm nhân nữ có thai, nghỉ thai sản; phạm nhân đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi; phạm nhân đang ốm đau, bệnh tật, già yếu, khuyết tật hoặc bị hạn chế khả năng nhận thức, điều khiển hành vi của mình.

Theo đó, phạm nhân đánh người dưới 18 tuổi trong trại giam thì đây là một tình tiết để xem xét tăng nặng hình thức kỷ luật. Ngoài ra, phạm nhân nếu có các tình tiết khác quy định trên sẽ làm căn cứ để xác định hình thức kỷ luật tăng nặng.

3. Thời hạn xử lý kỷ luật đối với phạm nhân vi phạm là bao lâu?

Tại Điều 23 Nghị định 133/2020/NĐ-CP quy định thời hạn xử lý kỷ luật, thi hành quyết định kỷ luật như sau:

1. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày phát hiện vi phạm, trường hợp vụ việc có liên quan nhiều phạm nhân hoặc phức tạp cần có thời gian điều tra, xác minh, thì kéo dài thời hạn xử lý kỷ luật, nhưng không quá 07 ngày, Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân phải xem xét, ra quyết định kỷ luật. Quyết định kỷ luật phạm nhân phải ghi rõ ngày có hiệu lực thi hành và công bố cho phạm nhân biết.

2. Phạm nhân có quyết định kỷ luật phải có thời gian theo dõi, thử thách để công nhận đã cải tạo tiến bộ. Đối với hình thức kỷ luật khiển trách, thời gian theo dõi, thử thách là 01 tháng; đối với hình thức kỷ luật cảnh cáo, thời gian theo dõi, thử thách là 03 tháng; đối với hình thức giam tại buồng kỷ luật, thời gian theo dõi, thử thách là 06 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực thi hành, đối với hình thức giam tại buồng kỷ luật tính từ ngày được đưa ra khỏi buồng kỷ luật.

3. Trong thời gian theo dõi, thử thách mà phạm nhân không có vi phạm, thì khi hết thời hạn sẽ được công nhận đã cải tạo tiến bộ. Trường hợp đã thi hành được một nửa thời hạn trở lên mà không vi phạm, có quyết định khen thưởng, thì được xét, công nhận đã cải tạo tiến bộ trước thời hạn. Trường hợp lập công thì được xét, công nhận đã cải tạo tiến bộ ngay. Phạm nhân thường xuyên vi phạm bị giam giữ riêng thì thời gian theo dõi, thử thách để được công nhận đã cải tạo tiến bộ kể từ ngày đưa ra khỏi buồng giam giữ riêng.

Phạm nhân chưa được công nhận đã cải tạo tiến bộ, nếu tiếp tục có quyết định kỷ luật mới, thì thời hạn theo dõi, thử thách là tổng thời hạn theo dõi, thử thách của các quyết định kỷ luật cũ và mới. Trường hợp vi phạm chưa đến mức xử lý kỷ luật, thì có thể gia hạn thời gian theo dõi, thử thách 02 tháng, kể từ ngày kết thúc thời hạn theo dõi, thử thách đang thi hành.

4. Phạm nhân bị kỷ luật giam tại buồng kỷ luật chỉ được mang theo các đồ dùng phục vụ sinh hoạt cá nhân theo quy định. Buồng kỷ luật phạm nhân phải bảo đảm chặt chẽ về an ninh an toàn, bảo đảm ánh sáng, thông thoáng và theo mẫu thiết kế của Bộ Công an, Bộ Quốc phòng.

5. Trong thời gian bị giam tại buồng kỷ luật, nếu phạm nhân nhận rõ sai phạm, ăn năn hối cải, quyết tâm sửa chữa, thì xem xét cho ra khỏi buồng kỷ luật trước thời hạn. Trường hợp ốm đau, bệnh tật hoặc sức khỏe yếu, thì lập biên bản, đưa ra ngoài điều trị, chữa bệnh, khi sức khỏe ổn định thì xem xét tiếp tục thi hành kỷ luật hoặc cho ra khỏi buồng kỷ luật trước thời hạn.

6. Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân quyết định công nhận phạm nhân đã cải tạo tiến bộ; gia hạn thời gian theo dõi, thử thách; cho ra khỏi buồng kỷ luật; tiếp tục thi hành quyết định kỷ luật; hoãn, miễn thi hành giam tại buồng kỷ luật; thay đổi hình thức kỷ luật đối với phạm nhân. Các quyết định, biên bản, tài liệu kỷ luật được lưu hồ sơ phạm nhân.

Như vậy, thời hạn xử lý kỷ luật đối với phạm nhân vi phạm là 03 ngày làm việc, kể từ ngày phát hiện vi phạm, trường hợp phức tạp có thể kéo dài nhưng không quá 07 ngày làm việc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kỷ luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kỷ luật
Kỷ luật
Hỏi đáp mới nhất về Kỷ luật
Hỏi đáp pháp luật
Công chức có được phép nghỉ hưu khi đang trong thời hạn xem xét kỷ luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên nữ đang nuôi con nhỏ 03 tháng tuổi có thể bị xử lý kỷ luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Có giảm nhẹ hình thức kỷ luật đối với phạm nhân nhỏ tuổi vi phạm nội quy trại giam?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị buộc thôi học nếu sinh viên cao đẳng vi phạm kỷ luật lần đầu không?
Hỏi đáp pháp luật
Bao lâu được chấm dứt hiệu lực quyết định kỷ luật đối với sinh viên cao đẳng bị kỷ luật?
Hỏi đáp pháp luật
Có kỷ luật đảng viên không đăng ký kết hôn mà chung sống như vợ chồng hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Vợ của Đảng viên sinh con thứ 3 thì Đảng viên có bị kỷ luật?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chí ý thức tổ chức kỷ luật để đánh giá cán bộ thuộc Ban Chấp hành Trung ương, Bộ Chính trị, Ban Bí thư quản lý quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Đang trong thời gian bị điều tra thì người quản lý doanh nghiệp nhà nước có được từ chức?
Hỏi đáp pháp luật
Được sa thải người lao động nếu tự ý bỏ việc bao nhiêu ngày?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kỷ luật có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào