11:14 | 17/10/2022
Loading...

Tại đường giao nhau thứ tự ưu tiên của các xe ưu tiên là như thế nào?

Thứ tự ưu tiên của các xe ưu tiên tại đường giao nhau như thế nào? Đang tham gia giao thông mà nhận được tín hiệu ưu tiên thì di chuyển thế nào? Xe cứu thương sẽ không được quyền ưu tiên trong trường hợp nào? Xe nào thì được quyền ưu tiên đi sau cùng? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn

Thứ tự ưu tiên của các xe ưu tiên tại đường giao nhau như thế nào?

Tại khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định:

Quyền ưu tiên của một số loại xe
1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
- Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
- Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
- Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
- Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
- Đoàn xe tang.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì thứ tự ưu tiên đi trước xe khác tại đoạn đường giao nhau là như trên.

xe ưu tiên

Thứ tự ưu tiên của các xe ưu tiên tại đường giao nhau như thế nào? (Hình từ Internet)

Đang tham gia giao thông mà nhận được tín hiệu ưu tiên thì di chuyển thế nào?

Tại khoản 3 Điều 23 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định:

Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Và tại Nghị định 109/2009/NĐ-CP tín hiệu xe được quyền ưu tiên, có quy định về những xe ưu tiên gồm:

- Tín hiệu của xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ
- Tín hiệu của xe quân sự đi làm nhiệm vụ khẩn cấp
- Tín hiệu của xe Công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp
- Tín hiệu của xe Cảnh sát giao thông dẫn đường
- Tín hiệu của xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu
- Tín hiệu của xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khi đang tham gia giao thông mà người điều khiển phương tiện mà nhận được tín hiệu ưu tiên thì phải thực hiện việc di chuyển theo quy định nêu trên.

Xe cứu thương sẽ không được quyền ưu tiên trong trường hợp nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe tang.

Như vậy, có thể thấy, nếu xe cứu thương di chuyển trên đường mà không phải đang thực hiện nhiệm vụ thì sẽ không có quyền ưu tiên. Do vậy, phải căn cứ vào có hay không đang thực hiện nhiệm vụ mới xác định quyền ưu tiên theo quy định.

Xe nào thì được quyền ưu tiên đi sau cùng?

Căn cứ khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe tang.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên thì xe được quyền ưu tiên theo thứ tự sau cùng là đoàn xe tang.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Xe ưu tiên

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào