11:10 | 17/10/2022
Loading...

Khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân có đậu khi bấm lỗ tai không?

Xin chào ban biên tập, em là nam, vừa rồi em có nhận giấy khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân nhưng mà em có bấm lỗ tai để đeo đồ trang sức thì không biết khi khám có đậu được không ạ? Mình đi khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân thì có phải trả tiền không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Bấm lỗ tai thì khi khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân có đậu không?

Căn cứ Điều 10 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân như sau:

1. Thành phần, nguyên tắc làm việc, nhiệm vụ của Hội đồng, nhiệm vụ của các thành viên trong Hội đồng, thời gian khám sức khỏe và tổ chức các phòng khám sức khỏe nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân thực hiện theo quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP. Công an cấp huyện cử 01 cán bộ y tế Công an tham gia Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp huyện.
2. Nội dung khám sức khỏe
a) Khám về thể lực; khám lâm sàng các chuyên khoa theo các chỉ tiêu quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này; trong quá trình khám, trường hợp công dân được khám có một trong các chuyên khoa xếp điểm 3 trở lên thì người khám chuyên khoa đó có trách nhiệm báo cáo Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe xem xét, quyết định việc tiếp tục khám các chuyên khoa khác;
b) Khám cận lâm sàng:
Xét nghiệm máu: Công thức máu; nhóm máu, đường máu, HIV, HBsAg, HCV;
Xét nghiệm nước tiểu: Đường niệu, protein niệu, ma túy và tiền chất
Chụp X - quang ngực thẳng.
Trường hợp cần chỉ định cận lâm sàng khác phục vụ cho kết luận sức khỏe theo yêu cầu của Hội đồng khám sức khỏe.
c) Phân loại sức khỏe theo các quy định tại Điều 4 Thông tư này.
d) Các tiêu chuẩn khác được quy định tại Điều 6 Thông tư này.

Theo Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định chỉ số đặc biệt như sau:

Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phải bảo đảm các chỉ số đặc biệt sau:
1. Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy.
2. Màu và dạng tóc bình thường.
3. Không bị rối loạn sắc tố da.
4. Không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da.
5. Không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức.
6. Không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội.
7. Không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

Như vậy, bạn là nam có bấm lỗ ở tai để đeo đồ trang sức thì không bảo đảm được chỉ số đặc biệt trong khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân. Vấn đề này còn tùy thuộc vào kết luận của Hội đồng khám sức khỏe, bạn nên tới khám sức khỏe nghĩa vụ theo giấy hẹn để biết kết quả chính xác.

khuyên tai

Bấm lỗ tai thì khi khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân có đậu không? (Hình từ Internet)

Khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân thì có phải trả tiền khám không?

Theo Điều 8 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định kinh phí thực hiện khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân như sau:

1. Kinh phí đảm bảo cho việc khám sức khỏe, sơ tuyển sức khỏe, kiểm tra sức khỏe, giám định sức khỏe, làm các xét nghiệm cho công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được sử dụng từ ngân sách địa phương đảm bảo cho công tác quốc phòng - an ninh theo quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP.
2. Kinh phí đảm bảo cho việc khám phúc tra sức khỏe được bố trí trong dự toán ngân sách hàng năm của Công an các đơn vị, địa phương.
3. Định mức vật tư tiêu hao và kinh phí cho hoạt động khám phúc tra sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư này.

Theo đó, bạn khi đi khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân thì không phải trả tiền, kinh phí cho việc khám sức khỏe sẽ từ ngân sách địa phương chi trả.

Uống rượu có được đi kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân không?

Tại Điều 13 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định yêu cầu đối với công dân khi kiểm tra, sơ tuyển sức khỏe như sau:

1. Phải xuất trình
a) Lệnh gọi khám sức khỏe của Trưởng Công an cấp huyện;
b) Giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân còn hiệu lực.
2. Không uống rượu, bia hoặc dùng các chất kích thích.
3. Chấp hành nội quy của khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.

Như vậy, người đi khám sức khỏe nghĩa vụ Công an nhân dân không được uống rượu, bia hoặc dùng các chất kích thích.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiêu chuẩn tuyển chọn tham gia nghĩa vụ công an

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào