11:14 | 12/10/2022
Loading...

Kẻ trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng sẽ đi tù bao nhiêu năm nếu như bị bắt?

Nếu như bị bắt, kẻ trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng sẽ đi tù bao nhiêu năm? Kẻ trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng chỉ 15 tuổi thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Người dưới 16 tuổi có nhiều tình tiết giảm nhẹ thì có được miễn trách nhiệm hình sự với tội trộm cắp không? Chào Ban biên tập, em có vấn đề cần được giải đáp. Em đọc báo sáng nay thì đọc được tin có kẻ đã đột nhập vào căn biệt thự của một cô ca sĩ nổi tiếng và lấy trộm đi 100.000 USD. Cho em hỏi là nếu bị bắt thì người này sẽ bị đi tù bao nhiêu năm ạ? Và nếu như người đột nhập vào căn biệt thự của cô ca sĩ đấy chỉ mới 15 tuổi thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Trong quá trình điều tra mà người 15 tuổi đấy có nhiều tình tiết giảm nhẹ thì có được miễn trách nhiệm hình sự không ạ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, em cảm ơn.

1. Nếu như bị bắt, kẻ trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng sẽ đi tù bao nhiêu năm?

Tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội trộm cắp tài sản như sau:

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Tài sản là bảo vật quốc gia;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

Như vậy, theo quy định trên thì người phạm tội trộm cắp tài sản có thể bị đi tù lên đến 20 năm. Người đã đột nhập vào căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng để trộm cắp 100.000 USD thì người đấy có thể bị đi tù từ 12 năm đến 20 năm (100.000 USD tương đương 2.400.000.000 đồng).

2. Kẻ trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng chỉ 15 tuổi thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Theo Khoản 2 Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Căn cứ Điều 9 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định phân loại tội phạm như sau:

1. Căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội được quy định trong Bộ luật này, tội phạm được phân thành 04 loại sau đây:

a) Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm;

b) Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù;

c) Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù;

d) Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

Do đó, theo quy định trên người 15 tuổi có hành vi trộm cắp tài sản sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như phạm tội rất nghiệm trọng hoặc phạm tội đặc biệt nghiêm trọng.

Xét về tình huống này nếu người đột nhập vào căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng để trộm cắp 100.000 USD chỉ mới 15 tuổi thì người này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì đã rơi vào khung hình phạt phạm tội đặc biệt nghiêm trọng.

3. Người dưới 16 tuổi có nhiều tình tiết giảm nhẹ thì có được miễn trách nhiệm hình sự với tội trộm cắp không?

Tại Khoản 2 Điều 91 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định nguyên tắc xử lý đối với người dưới 18 tuổi phạm tội như sau:

2. Người dưới 18 tuổi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây và có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và áp dụng một trong các biện pháp quy định tại Mục 2 Chương này:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng, trừ tội phạm quy định tại các điều 134, 141, 171, 248, 249, 250, 251 và 252 của Bộ luật này;

b) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng quy định tại khoản 2 Điều 12 của Bộ luật này, trừ tội phạm quy định tại các điều 123, 134, 141, 142, 144, 150, 151, 168, 171, 248, 249, 250, 251 và 252 của Bộ luật này;

c) Người dưới 18 tuổi là người đồng phạm có vai trò không đáng kể trong vụ án.

Theo đó, người dưới 16 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng đối với tội trộm cắp tài sản nếu có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả có thể được miễn trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, theo tình huống này thì người trộm cắp 100.000 USD từ căn biệt thự của cô ca sĩ nổi tiếng chỉ mới 15 tuổi đã bị rơi vào khung hình phạt phạm tội đặc biệt nghiêm trọng, dù có nhiều tình tiết giảm nhẹ thì vẫn không được miễn trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trộm cắp

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào