11:01 | 10/10/2022
Loading...

Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề cần được giải đáp. Em là sinh viên của trường Đại học L. Vừa rồi em có nhờ người đi thi hộ thì có bị giám thị coi thi bắt được. Sau đó em bị nhà trường đình chỉ học tập. Em có thắc mắc là ngoài việc bị xử lý kỷ luật ra thì em còn bị xử phạt gì nữa không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, em cảm ơn.

Sinh viên nhờ người thi hộ bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại khoản 3 Điều 14 Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về thi như sau:

3. Phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định về thi theo các mức phạt sau:
a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vào khu vực tổ chức thi, chấm thi khi không được phép; mang tài liệu, thông tin, vật dụng không được phép vào phòng thi, khu vực chấm thi;
b) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi làm bài hộ thí sinh hoặc trợ giúp thí sinh làm bài;
c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi viết thêm hoặc sửa chữa nội dung bài thi hoặc sửa điểm bài thi trái quy định nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
d) Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi đánh tráo bài thi nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
đ) Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức chấm thi sai quy định nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
e) Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với hành vi thi thay hoặc thi kèm người khác hoặc nhờ người khác làm bài hộ hoặc thi thay, thi kèm.

Theo điểm b khoản 3 Điều 3 Nghị định 04/2021/NĐ-CP được bổ sung bởi điểm b khoản 1 Điều 1 Nghị định 127/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

b) Mức phạt tiền quy định tại Chương II của Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại khoản 5 Điều 9, khoản 2 Điều 11, khoản 1 và các điểm a, b, c, d, e khoản 3 Điều 14, điểm b khoản 3 Điều 21, khoản 1 Điều 23, khoản 1 Điều 29 của Nghị định này là mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Cùng một hành vi vi phạm hành chính, mức phạt tiền đối với cá nhân bằng một phần hai mức phạt tiền đối với tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên ngoài việc bạn bị xử lý kỷ luật ở trường ra thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính. Bạn nhờ người khác thi hộ thì bạn và người thi hộ giúp bạn mỗi người bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ?

Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ? (Hình từ Internet)

Sinh viên làm giả căn cước công dân để người khác thi hộ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 126 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức như sau:

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:
a) Có tổ chức;
b) Phạm tội 02 lần trở lên;
c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;
d) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;
đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
e) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;
b) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
c) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Do đó, theo quy định trên việc sinh viên làm giả căn cước công dân để người khác thi hộ được coi như là làm giả giấy tờ. Mà với hành vi đấy thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Người phạm tội có thể bị đi tù lên đến 07 năm, ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trách nhiệm hình sự

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trách nhiệm hình sự
Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp mới nhất về Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp pháp luật
Dấu hiệu định khung hình phạt là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Thiếu niên 17 tuổi lợi dụng đối phương say bí tỉ rồi hiếp dâm có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Trong quá trình điều tra, Cơ quan điều tra có được bí mật ghi âm, ghi hình không?
Hỏi đáp pháp luật
Thuyền trưởng bị phạt bao nhiêu tiền khi gây ra tai nạn hàng hải nhưng bỏ trốn?
Hỏi đáp pháp luật
Vụ án hình sự là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Xử lý hình sự đối với hành vi cá độ đá gà qua livestream từ nước ngoài như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt tù bao nhiêu năm nếu hủy hoại tài sản của người khác? Hủy hoại tài sản của người khác bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền đối với hành vi mua bán dâm? Có truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua bán dâm?
Hỏi đáp pháp luật
Vợ có phạm tội giết người khi bỏ thuốc chuột vào canh để đầu độc chồng không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trách nhiệm hình sự có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào