11:04 | 13/09/2022
Loading...

Có cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên đối với cử nhân kế toán không?

Cử nhân kế toán có được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên không? Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên dành cho cử nhân kế toán bao gồm những giấy tờ gì? Quản tài viên cần có nghĩa vụ gì khi hành nghề? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là cử nhân kế toán và đã có 7 năm kinh nghiệm trong nghề. Tôi đang có dự định hành nghề quản tài viên thì tôi không biết là tôi có được cấp chứng chỉ hành nghề không? Nếu được thì hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề bao gồm những giấy tờ gì? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Cử nhân kế toán có được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên không?

Tại Điều 12 Luật Phá sản 2014 quy định điều kiện hành nghề Quản tài viên như sau:

1. Những người sau đây được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

a) Luật sư;

b) Kiểm toán viên;

c) Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

2. Điều kiện được hành nghề Quản tài viên:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

c) Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

3. Chính phủ quy định chi tiết việc cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên và việc quản lý nhà nước đối với Quản tài viên.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn có trình độ cử nhân kế toán và đã có kinh nghiệm 7 năm trong nghề thì bạn đã đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

2. Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên bao gồm những giấy tờ gì?

Theo Khoản 1 Điều 4 Nghị định 22/2015/NĐ-CP quy định cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên như sau:

1. Người thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 12 của Luật Phá sảnmuốn hành nghề quản lý, thanh lý tài sản thì lập hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên. Hồ sơ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên theo mẫu TP-QTV-01 ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Bản chụp Thẻ luật sư đối với luật sư; bản chụp Chứng chỉ kiểm toán viên đối với kiểm toán viên; bản chụp bằng cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng đối với người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

c) Giấy tờ chứng minh có ít nhất 05 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực được đào tạo có xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng làm việc;

d) 2 ảnh màu cỡ 3cm x 4cm.

Trong trường hợp cần thiết, Bộ Tư pháp yêu cầu người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên nộp Phiếu lý lịch tư pháp.

Do đó, những giấy tờ bạn cần chuẩn bị trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên là:

- Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo mẫu đã quy định.

- Bản chụp bằng cử nhân kế toán.

- Giấy tờ chứng minh 7 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực kế toán có xác nhận của nơi bạn đang làm việc.

- 2 ảnh màu cỡ 3cm x 4 cm.

- Phiếu lý lịch tư pháp (nếu cần thiết Bộ Tư pháp sẽ yêu cầu).

3. Quản tài viên cần có nghĩa vụ gì khi hành nghề?

Căn cứ Điều 7 Nghị định 22/2015/NĐ-CP quy định nghĩa vụ của Quản tài viên trong hoạt động hành nghề như sau:

1. Tuân thủ nguyên tắc hành nghề quản lý, thanh lý tài sản quy định tại Điều 2 của Nghị định này.

2. Chịu trách nhiệm về hoạt động nghề nghiệp của mình theo quy định của pháp luật về phá sản.

3. Ký báo cáo, văn bản về kết quả thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình theo quy định của pháp luật về phá sản.

4. Mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp theo quy định của pháp luật đối với trường hợp Quản tài viên hành nghề với tư cách cá nhân.

5. Báo cáo Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đăng ký hành nghề về hoạt động hành nghề quản lý, thanh lý tài sản theo hướng dẫn của Bộ Tư pháp.

6. Các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật Phá sản và pháp luật có liên quan.

Theo đó, quản tài viên khi hành nghề sẽ có những nghĩa vụ được nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Kế toán

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kế toán
Kế toán
Hỏi đáp mới nhất về Kế toán
Hỏi đáp pháp luật
Sau khi đóng kỳ kế toán thuế thì đơn vị kế toán là Chi cục Thuế phê duyệt báo cáo kế toán thuế chậm nhất bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Có cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên đối với cử nhân kế toán không?
Hỏi đáp pháp luật
Trong Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030, nhiệm vụ tăng cường, mở rộng các hoạt động hợp tác quốc tế như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phạm tội gì khi kế toán giảm giá các mặt hàng, tặng quà sau đó nhận tiền cọc để trả nợ và bỏ trốn?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân bắt buộc là kế toán viên hành nghề mới được kinh doanh dịch vụ kế toán?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về sổ kế toán áp dụng cho Quỹ tài chính Nhà nước ngoài ngân sách ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về điều chỉnh vốn điều lệ của PVN?
Hỏi đáp pháp luật
Lập báo cáo tài chính tại Việt Nam có cần dịch các chứng từ kế toán ghi bằng tiếng nước ngoài ra tiếng Việt?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về mối quan hệ giữa Ban Kiểm soát và Hội đồng thành viên, Tổng Giám đốc PVN?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về trách nhiệm của Kiểm soát viên Ban kiểm soát EVN?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kế toán có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào