11:46 | 10/09/2022
Loading...

Viên chức có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp khi bị buộc thôi việc không?

Viên chức bị buộc thôi việc có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp không? Bao nhiêu ngày sẽ có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp kể từ ngày nộp đủ hồ sơ? Thời hạn để người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là viên chức nhưng vừa bị buộc thôi việc vào ngày 9/9. Cho tôi hỏi tôi có thể được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp khi tôi bị buộc thôi việc không? Nếu tôi được hưởng thì sẽ mất bao nhiêu ngày để duyệt hồ sơ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Viên chức bị buộc thôi việc có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp không?

Tại Điều 45 Luật viên chức 2010 được sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định chế độ thôi việc như sau:

1. Viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm khi đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức, hết thời hạn của hợp đồng nhưng người sử dụng lao động không ký kết tiếp hợp đồng làm việc, viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng do ốm đau, bị tai nạn theo quy định tại khoản 4 Điều 29 hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại khoản 5 Điều 29 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Viên chức không được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Bị buộc thôi việc;

b) Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc mà vi phạm quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 29 của Luật này;

c) Chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại khoản 5 Điều 28 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên viên chức bị buộc thôi việc thì không được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Bạn là viên chức và đã có quyết định buộc thôi việc của cơ quan thì bạn không thể nhận trợ cấp bảo hiểm.

2. Bao nhiêu ngày sẽ có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp kể từ ngày nộp đủ hồ sơ?

Theo Điều 46 Luật việc làm 2013 quy định hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.

3. Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Do đó, khi người lao động đã nộp đủ hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm thì trong thời hạn 20 ngày cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu hồ sơ không đủ điều kiện để hưởng thì cơ quan phải trả lời lý do không đủ điều kiện bằng văn bản cho người lao động.

3. Thời hạn để người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động?

Căn cứ Điều 44 Luật việc làm 2013 quy định tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực.

2. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo mức quy định tại điểm b khoản 1 Điều 57 của Luật này và trích tiền lương của từng người lao động theo mức quy định tại điểm a khoản 1 Điều 57 của Luật này để đóng cùng một lúc vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

3. Căn cứ vào tình hình kết dư của Quỹ bảo hiểm thất nghiệp, Nhà nước chuyển kinh phí hỗ trợ từ ngân sách nhà nước vào Quỹ theo mức do Chính phủ quy định tại khoản 3 Điều 59 của Luật này.

Theo đó, kể từ ngày hợp đồng lao động có hiệu lực thì người sử dụng lao động có 30 ngày để tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Bảo hiểm thất nghiệp

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Bảo hiểm thất nghiệp
Bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Để được hỗ trợ học nghề người lao động phải đóng bảo hiểm thất nghiệp bao nhiêu tháng?
Hỏi đáp pháp luật
Tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo diện tự nguyện có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Bảo hiểm thất nghiệp của người lao động đã mất người thân có được hưởng không?
Hỏi đáp pháp luật
Trong bao nhiêu ngày công ty phải nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động?
Hỏi đáp pháp luật
Nhận bao nhiêu lần với bảo hiểm thất nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nước ngoài đang làm việc tại công ty thì có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?
Hỏi đáp pháp luật
Viên chức có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp khi bị buộc thôi việc không?
Hỏi đáp pháp luật
Các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Khi đang mang thai thì có thể ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được nhận bảo hiểm thất nghiệp khi viên chức nghỉ việc vào tháng 5/2021?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Bảo hiểm thất nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào