10:45 | 09/09/2022
Loading...

Phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất khi nhà tình nghĩa, có bắt buộc không?

Có bắt buộc phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất khi tặng nhà tình nghĩa không? Nhận nhà xong, khi nào mới được cấp giấy chứng nhận? Mua nhà ở thương mại hình thành trong trương lai có bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu?

Có bắt buộc phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất khi tặng nhà tình nghĩa không? 

Hiện đang công tác tại một tổ chức xã hội. Liên quan đến việc trao tặng nhà tình nghĩa cho một số hộ gia đình chính sách. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì khi trao tặng nhà tình nghĩa thì có bắt buộc phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất không?

Trả lời:

Tại Điều 118 Luật Nhà ở 2014, có quy định điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch, theo đó:

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

- Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật

- Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

- Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

...

Nhưng bên cạnh đó tại Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở 2014 cũng có quy định:

Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận: Trong đó có:

Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

Vậy nên, theo quy định trên thì khi tổ chức xã hội, hoặc một cá nhân, đơn vị khác thực hiện việc trao tặng nhà tình thương, nhà tình nghĩa pháp luật không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sử nhà ở gắn liền với đất.

Nhận nhà xong, khi nào mới được cấp giấy chứng nhận? 

Dự kiến tháng 2-2019, gia đình tôi sẽ được chủ đầu tư giao nhà chung cư. Vậy nếu kể từ ngày giao nhận nhà xong thì luật quy định bao lâu chúng tôi sẽ được cấp giấy chứng nhận?

Trả lời:

Tại Khoản 7 Điều 26 Luật Nhà ở 2014 quy định trách nhiệm của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại:

Trong thời hạn 50 ngày, kể từ ngày bàn giao nhà ở cho người mua hoặc kể từ thời điểm bên thuê mua đã thanh toán đủ tiền theo thỏa thuận thì phải làm thủ tục đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho người mua, người thuê mua nhà ở, trừ trường hợp người mua, thuê mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận. Trường hợp xây dựng nhà ở để cho thuê thì có trách nhiệm lập và lưu trữ hồ sơ nhà ở theo quy định tại Điều 76 và Điều 77 của Luật này.

Như vậy, chủ đầu tư dự án có trách nhiệm làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận cho người mua trong thời hạn nêu trên. Sau đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét cấp Giấy chứng nhận cho người mua nhà.

Mua nhà ở thương mại hình thành trong trương lai có bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu?

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn T***, tôi có thắc mắc sau tôi mong sớm nhận phản hồi, cụ thể: Tôi đang có dự định mua nhà ở hình thành trong tương lai của một người bạn. Vậy Ban biên tập. Cụ thể: Mua nhà ở thương mại hình thành trong trương lai có bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở 2014, có quy định về vấn đề bạn hỏi như sau:

- Giao dịch mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận.

- Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu mua nhà ở hình thành trong tương lại thì không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sở hữu. Và nếu bên bán đang trong thời hạn cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu thì bên mua bên đợi bên bán được cấp, sau khi cấp xong sẽ thực hiện giao dịch mua bán căn hộ. Còn nếu bên bán đang chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu thì hai bên có thể thực hiện giao dịch chuyển nhượng nhà ở thương mại (phải có sự đồng ý của chủ đầu tư) việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu sẽ được ghi nhận trực tiếp cho bên mua trong trường hợp trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giấy chứng nhận

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giấy chứng nhận
Giấy chứng nhận
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận
Hỏi đáp pháp luật
Phải đạt điểm kiểm tra bao nhiêu mới được xét tuyển đào tạo bổ sung đối với người có bằng cử nhân y khoa do nước ngoài cấp?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện đóng mới, cải hoán tàu cá? 
Hỏi đáp pháp luật
Việc cấp lại Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Biểu mẫu của tờ khai đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ Điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện thủy nội địa được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cần đáp ứng các điều kiện nào để được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Biển hiệu quán nét có nội dung phải đúng với giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi kinh doanh thức ăn đường phố?
Hỏi đáp pháp luật
Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số, mã vạch trong trường hợp cấp mới có thời hạn hiệu lực trong bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mỹ phẩm cơ quan nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giấy chứng nhận có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào