Đất thuộc diện thu hồi đất có được cấp sổ đỏ?

Có cấp sổ đỏ cho đất thuộc diện thu hồi đất hay không? Nội dung thông báo thu hồi đất như thế nào? Giải quyết đền bù khi thu hồi đất được quy định như thế nào?

Có cấp sổ đỏ cho đất thuộc diện thu hồi đất hay không?

Tại Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định các trường hợp không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

6. Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Bạn có cung cấp cho chúng tôi thông tin, đất của chị em bạn đã được bố mẹ để lại đất nhưng chưa làm thủ tục sang tên. Nay muốn làm thủ tục sang tên nhưng mảnh đất đó thuộc diện phải thu hồi để mở rộng quy mô của bệnh viện đa khoa.

Vì bạn chỉ mới nói đất mà bố mẹ để lại cho chị em bạn đó thuộc diện bị thu hồi nhưng không biết đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất chưa. Nếu đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất thì sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Còn nếu đất đó chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất thì vẫn được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

Đất thuộc diện thu hồi đất có được cấp sổ đỏ?

Đất thuộc diện thu hồi đất có được cấp sổ đỏ? (Hình từ Internet)

Nội dung thông báo thu hồi đất?

Nội dung của thông báo thu hồi đất được quy định tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định thông báo thu hồi đất, thành phần Ban thực hiện cưỡng chế thu hồi đất, kinh phí cưỡng chế thu hồi đất, giải quyết khiếu kiện phát sinh từ việc cưỡng chế thu hồi đất:

Thông báo thu hồi đất bao gồm các nội dung quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều này.

Theo đó, điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 17 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định thông báo thu hồi đất, thành phần Ban thực hiện cưỡng chế thu hồi đất, kinh phí cưỡng chế thu hồi đất, giải quyết khiếu kiện phát sinh từ việc cưỡng chế thu hồi đất:

- Lý do thu hồi đất;
- Diện tích, vị trí khu đất thu hồi trên cơ sở hồ sơ địa chính hiện có hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; trường hợp thu hồi đất theo tiến độ thực hiện dự án thì ghi rõ tiến độ thu hồi đất;
- Kế hoạch điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm;
- Dự kiến về kế hoạch di chuyển và bố trí tái định cư;

Nội dung thông báo thu hồi đất gồm lý do thu hồi đất; Diện tích, vị trí khu đất thu hồi trên cơ sở hồ sơ địa chính hiện có hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; trường hợp thu hồi đất theo tiến độ thực hiện dự án thì ghi rõ tiến độ thu hồi đất; Kế hoạch điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm; Dự kiến về kế hoạch di chuyển và bố trí tái định cư.

Giải quyết đền bù khi thu hồi đất?

Về trường hợp của gia đình bạn đưa ra còn chung chung nên không thể xác định chính xác được trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phương án đền bù như vậy là đúng hay không. Tuy nhiên, với thông tin bạn đưa ra thì hiện trạng mảnh đất của gia đình bạn thuộc diện thu hồi đất của nhà nước có đền bù.

Theo quy định của pháp luật về đất đai, giấy chứng nhận đã cấp không đúng mục đích sử dụng đất thì thuộc trường hợp bị thu hồi. Sau khi cơ quan điều tra, cơ quan thanh tra có văn bản kết luận Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp. Tuy nhiên, việc thu hồi phải được thông báo cho người sử dụng đất biết rõ lý do và sau thời hạn 30 ngày kể từ ngày gửi thông báo cho người sử dụng đất mà không có đơn khiếu nại.

Trường hợp bạn không đồng ý với việc giải quyết của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Thu hồi đất
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thu hồi đất
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp không được bồi thường tài sản gắn liền với đất khi Nhà nước thu hồi đất theo Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024 quy định đất nông nghiệp bị thu hồi có thể được bồi thường bằng nhà ở?
Hỏi đáp Pháp luật
Đất không có người thừa kế có bị thu hồi không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân tự nguyện trả lại đất có được bồi thường về tài sản trên đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đã có thông báo thu hồi đất thì có làm thủ tục thừa kế được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đất bị thu hồi được bồi thường theo giá thị trường hay theo giá nhà nước?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức bồi thường đối với cây lâu năm khi nhà nước thu hồi đất là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Ban Quản lý khu công nghệ cao, khu kinh tế có thẩm quyền thu hồi đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thuế TNDN khi nhận tiền bồi thường công trình trong trường hợp nhà nước thu hồi đất được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hạch toán tiền bồi thường khi nhà nước thu hồi đất như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thu hồi đất
1998 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thu hồi đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào