11:22 | 17/08/2022
Loading...

Nộp hồ sơ tại 2 nơi được không khi tham gia thi tuyển viên chức?

Nộp hồ sơ thi tuyển viên chức tại 2 nơi có được không? Viên chức có được thi tuyển viên chức ở tỉnh khác không? Thi tuyển viên chức yêu cầu có hộ khẩu là có đúng quy định pháp luật?

Nộp hồ sơ thi tuyển viên chức tại 2 nơi có được không?

Cho em hỏi em chuẩn bị thi viên chức giáo viên mầm non. Em nộp đơn ở Lập Thạch nhưng bây giờ em không muốn thi ở Lập Thạch nữa. Em sang Tam Đảo thi em đã nộp đơn 2 khu vực này thi cùng ngày với nhau. Vậy em có phải rút đơn ở Lập Thạch hay không? Em để đó có việc gì không ạ?

Trả lời:

Theo Điều 22 Luật viên chức 2010 quy định các điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức, cụ thể như sau:

- Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

- Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;

- Có đơn đăng ký dự tuyển;

- Có lý lịch rõ ràng;

- Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

- Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;

- Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

Như vậy, nếu bạn đáp ứng điều kiện trên và không thuộc đối tượng không được tham gia dự tuyển viên chức thì bạn có thể nộp nhiều hồ sơ dự tuyển viên chức nhiều nơi khác nhau. Và bạn không cần thiết phải rút hồ sơ tại Lập Thạch.

Đối tượng không được đăng ký dự tuyển viên chức:

- Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Viên chức có được thi tuyển viên chức ở tỉnh khác không?

Tôi đang làm viên chức ở tỉnh Đồng Nai, tôi mới cưới chồng ở Bình Thuận nên dự sẽ về Bình Thuận để sinh sống. Được biết tỉnh Bình Thuận mới tổ chức một đợt thi tuyển viên chức phù hợp với chuyên môn của tôi, cho hỏi nếu tôi có đủ điều kiện thì có được về Bình Thuận để thi tuyển không? Cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật viên chức 2010 được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 12 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

- Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì không cấm viên chức không được thi xét tuyển viên chức ở một nơi khác. Do đó, Nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện thì sẽ được xét tuyển viên chức ở nơi khác. Tuy nhiên, khi bạn làm ở vị trí mới thì cần phải chấm dứt hợp đồng với đơn vị cũ (nếu không có thỏa thuận khác), theo đó bạn có thể thỏa thuận với đơn vị cũ để chấm dứt hợp đồng hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong các trường hợp sau:

- Không được bố trí theo đúng vị trí việc làm, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng làm việc.

- Không được trả lương đầy đủ hoặc không được trả lương đúng thời hạn theo hợp đồng làm việc.

- Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động.

- Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng.

- Viên chức nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh.

- Viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 03 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục.

Kết luận: Bạn được quyền thi tuyển viên chức tại một nơi khác nếu đơn vị mới có cho phép, và nếu bạn chấm dứt hợp động với đơn vị cũ thì phải đảm bảo thực hiện đúng các thủ tục chấm dứt hợp hợp đồng làm việc, nếu không sẽ không được chi trả trợ cấp thôi việc và phải bồi thường theo quy định của pháp luật về lao động.

Thi tuyển viên chức yêu cầu có hộ khẩu là có đúng quy định pháp luật?

Chào quý cơ quan! Mong quý cơ quan có thể giải đáp giúp em vấn đề này ạ. Em là người Quảng Nam, em không có hộ khẩu Đà Nẵng nhưng em có KT3, vậy em có được thi tuyển viên chức giáo dục, trong khi yêu cầu của Đà Nẵng là phải có hộ khẩu Đà Nẵng ạ. Mong sớm nhận được phản hồi từ quý cơ quan. Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Điểm g Khoản 1 Điều 22 Luật viên chức 2010 về điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức có quy định:

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật đối với trường hợp của bạn thì việc Sở giáo dục Đà Nẵng đã có quy định thêm về điều kiện dự tuyển đối với viên chức giáo dục là phải có hộ khẩu tại Đà Nẵng đây là một quy định phù hợp không trái quy định của pháp luật, do vậy vì bạn chỉ có sổ tạm trú kt3 mà không có hộ khẩu thì bạn sẽ không đủ điều kiện để tham gia kỳ thi dự tuyển viên chức giáo dục này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hồ sơ

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hồ sơ
Hồ sơ
Hỏi đáp mới nhất về Hồ sơ
Hỏi đáp pháp luật
Cơ quan nào công nhận câu lạc bộ thể dục thể thao cơ sở?
Hỏi đáp pháp luật
Ngư dân đánh bắt cá hải sản được hỗ trợ sử dụng dịch vụ viễn thông di động hàng hải có hồ sơ đăng ký như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động muốn được hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp phải bị suy giảm khả năng lao động bao nhiêu %?
Hỏi đáp pháp luật
Loại hồ sơ lãnh sự nào thuộc trách nhiệm lập và lưu trữ của Sở Ngoại vụ thành phố Hồ Chí Minh và Cơ quan đại diện?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu thư ủy quyền được đứng tên cơ sở đăng ký trong đề nghị cấp giấy đăng ký lưu hành thuốc cổ truyền, dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu báo cáo quá trình lưu hành thuốc cổ truyền cổ truyền/dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức, hoạt động của Chuyên gia tham gia thẩm định hồ sơ đăng ký thuốc cổ truyền, dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về xây dựng, phê duyệt danh mục dự án khuyến nông trung ương thực hiện hàng năm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thành lập hội đồng đánh giá hồ sơ, tiêu chí và thang điểm đánh giá hồ sơ dự án khuyến nông trung ương ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hồ sơ đề nghị cấp đổi Giấy xác nhận đăng ký công cụ hỗ trợ cho công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hồ sơ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào