Trong các mặt hàng bình ổn giá có mặt hàng sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi không?

Tôi hiện đang chủ của một doanh nghiệp kinh doanh xuất nhập khẩu các mặt hàng dành cho trẻ em và sắp tới tôi muốn kinh doanh thêm mặt hàng là sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi nhưng không biết mặt hàng này có thuộc mặt hàng bình ổn giá không và nếu có vi phạm về bình ổn giá thì bị xử lý như thế nào? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi có thuộc mặt hàng bình ổn giá không?

Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định 177/2013/NĐ-CP quy định hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá, theo đó:

1. Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá theo quy định tại Điều 15 của Luật Giá, bao gồm:
a) Xăng, dầu thành phẩm tiêu thụ nội địa ở nhiệt độ thực tế bao gồm: xăng động cơ (không bao gồm xăng máy bay), dầu hỏa, dầu điêzen, dầu mazut;
b) Điện bán lẻ;
c) Khí dầu mỏ hóa lỏng (LPG);
d) Phân đạm urê; phân NPK;
đ) Thuốc bảo vệ thực vật, bao gồm: thuốc trừ sâu, thuốc trừ bệnh, thuốc trừ cỏ;
e) Vac-xin phòng bệnh cho gia súc, gia cầm;
g) Muối ăn;
h) Sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi;
i) Đường ăn, bao gồm đường trắng và đường tinh luyện;
k) Thóc, gạo tẻ thường;
l) Thuốc phòng bệnh, chữa bệnh cho người thuộc danh mục thuốc chữa bệnh thiết yếu sử dụng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, đối chiếu theo quy định trên thì mặt hàng sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi là mặt hàng bình ổn giá.

Trong các mặt hàng bình ổn giá có mặt hàng sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi không?

Trong các mặt hàng bình ổn giá có mặt hàng sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi không? (Hình từ Internet)

Vi phạm quy định về bình ổn giá bị xử phạt như thế nào?

Theo Điều 5 Nghị định 109/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Nghị định 49/2016/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về bình ổn giá, như sau:

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi chậm báo cáo trong thời hạn dưới 05 ngày làm việc so với yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ công tác bình ổn giá.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi chậm báo cáo quy định tại khoản 1 Điều này trong thời hạn từ 05 ngày làm việc đến 10 ngày làm việc.
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi chậm báo cáo quy định tại Khoản 1 Điều này quá 10 ngày làm việc.
4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi thực hiện không đúng một trong những biện pháp bình ổn giá do cơ quan có thẩm quyền quy định.
5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện một trong những biện pháp bình ổn giá do cơ quan có thẩm quyền quy định.
6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi trích lập; sử dụng; kết chuyển hoặc hạch toán Quỹ bình ổn giá không đúng quy định của pháp luật về giá.
7. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi không kết chuyển hoặc trích lập Quỹ bình ổn giá.
8. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc nộp vào Quỹ bình ổn giá toàn bộ số tiền do sử dụng, kết chuyển hoặc hạch toán không đúng Quỹ bình ổn giá theo quy định tại Khoản 6 Điều này;
b) Buộc nộp vào Quỹ bình ổn giá toàn bộ số tiền do trích lập không đúng hoặc không trích lập Quỹ bình ổn giá và Khoản lãi tính trên số dư Quỹ bình ổn giá phát sinh (nếu có) theo quy định tại Khoản 6 và Khoản 7 Điều này;
c) Buộc kết chuyển Quỹ bình ổn giá đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều này.

Theo đó, tùy thuộc vào mức độ vi phạm về bình ổn giá mà chủ thể vi phạm có thể bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 1.000.000 đến 60.000.000 đồng. Ngoài ra, còn áp dụng các biện pháp như buộc nộp vào Quỹ bình ổn giá toàn bộ số tiền do sử dụng, kết chuyển hoặc hạch toán không đúng Quỹ bình ổn giá; buộc nộp vào Quỹ bình ổn giá toàn bộ số tiền do trích lập không đúng hoặc không trích lập Quỹ bình ổn giá và Khoản lãi tính trên số dư Quỹ bình ổn giá phát sinh; buộc kết chuyển Quỹ bình ổn giá.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Mặt hàng bình ổn giá
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Mặt hàng bình ổn giá
Hỏi đáp pháp luật
Trong các mặt hàng bình ổn giá có mặt hàng sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mặt hàng bình ổn giá
554 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Mặt hàng bình ổn giá
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào