16:21 | 10/08/2022
Loading...

Vợ chồng có thể thỏa thuận chia một phần tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được không?

Tôi và chồng kết hôn từ lâu, tuy nhiên gần đây chúng tôi muốn chia tài sản chung để có thể thuận tiện cho việc kinh doanh riêng của mỗi người. Xin hỏi trong thời kỳ hôn nhân, tôi và chồng có thể chia một phần tài sản chung của chúng tôi được không? Nhờ anh/chị tư vấn.

1. Trong kỳ hôn nhân, vợ chồng có thể thỏa thuận chia một phần tài sản chung không?

Căn cứ theo Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:

1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

Vì vậy, dựa trên quy định này anh chị có thể thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Nếu không thể thỏa thuận thì anh/chị có thể yêu cầu tòa án giải quyết.

2. Trường hợp nào việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu?

Tại Điều 42 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Theo đó, việc chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân có thể bị vô hiệu nếu thuộc vào các trường hợp như trên.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Kim Dung

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào