Có được đăng ký dự tuyển không khi viên chức theo tôn giáo?

Theo tôn giáo có được đăng ký dự tuyển viên chức không? Giải quyết thế nào khi hết thời hạn biệt phái đối với viên chức? Người đang trong giai đoạn điều tra thì có thể đăng ký dự tuyển viên chức không?

Theo tôn giáo có được đăng ký dự tuyển viên chức không?

Câu hỏi: Theo quy định pháp luật hiện hành thì đối với người theo tôn giáo có được đăng ký dự tuyển viên chức hay không?

Trả lời:

Căn cứ khoản 1 Điều 22 Luật Viên chức 2010 quy định như sau:

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:
a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;
b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;
c) Có đơn đăng ký dự tuyển;
d) Có lý lịch rõ ràng;
đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;
e) Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;
g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

Như vậy, về nguyên tắc không phân biệt tín ngưỡng, tôn giáo để được đăng ký dự tuyển viên chức. Tuy nhiên, bạn cần phải đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Có được đăng ký dự tuyển không khi viên chức theo tôn giáo?

Có được đăng ký dự tuyển không khi viên chức theo tôn giáo? (Hình từ Internet)

Giải quyết thế nào khi hết thời hạn biệt phái đối với viên chức?

Câu hỏi: Dạ, 03 năm trước đơn vị chúng tôi đã biệt phát một viên chức qua đơn vị khác làm việc, nay chuẩn bị hết thời hạn biệt phái thì đơn vị chúng tôi phải làm gì đối với trường hợp viên chức này? Nhận lại viên chức này và bố trí làm việc lại đúng không?

Trả lời:

Căn cứ khoản 6 Điều 36 Luật Viên chức 2010 quy định như sau:

Hết thời hạn biệt phái, viên chức trở về đơn vị cũ công tác. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cử viên chức biệt phái có trách nhiệm tiếp nhận và bố trí việc làm cho viên chức hết thời hạn biệt phái phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức.

Theo đó, đơn vị của anh phải thực hiện những công việc nêu trên khi viên chức của đơn vị mình đã hết thời hạn biệt phái.

Người đang trong giai đoạn điều tra thì có thể đăng ký dự tuyển viên chức không?

Câu hỏi: Xin hỏi, người đang trong giai đoạn điều tra vụ án hình sự mà chưa có bản án của Tòa thì có thể đăng ký dự tuyển viên chức hay không?

Trả lời:

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 22 Luật Viên chức 2010 sửa đổi bởi điểm a khoản 12 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định như sau:

Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:
- Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;
- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Theo quy định trên thì người đang trong giai đoạn bị điều tra nghĩa là đang trong quá trình bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Do đó, sẽ không được đăng ký dự tuyển viên chức.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Đăng ký dự tuyển viên chức
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký dự tuyển viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký thi tuyển viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Viên chức được xếp loại hoàn thành nhiệm vụ có được đăng ký dự thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp không?
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký thi tuyển viên chức thì phải đủ 18 tuổi trở lên?
Hỏi đáp pháp luật
Có được đăng ký dự tuyển không khi viên chức theo tôn giáo?
Hỏi đáp pháp luật
Trong thời gian bao lâu phải nộp đăng ký dự tuyển viên chức?
Hỏi đáp pháp luật
Về việc nộp hồ sơ đăng ký dự tuyển viên chức ngành BHXH năm 2013.
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Về việc đăng ký dự tuyển viên chức vào ngành BHXH năm 2013.
Hỏi đáp pháp luật
Về hồ sơ đăng ký dự tuyển viên chức vào ngành BHXH năm 2013
Hỏi đáp pháp luật
Về hồ sơ đăng ký dự tuyển viên chức vào ngành BHXH TP ĐN năm 2013.
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký dự tuyển viên chức
298 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký dự tuyển viên chức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào