Phải có kinh nghiệm thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Chào ban biên tập, hiện tại em có dự định học trường Đại học kiến trúc, em muốn trở thành một kiến trúc sư, em có tìm hiểu thì nghe nói kiến trúc sư phải có chứng chỉ hành nghề kiến trúc, thì không biết mình phải có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hay không cần kinh nghiệm ạ? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Căn cứ Điều 28 Luật Kiến trúc 2019 quy định điều kiện cấp, gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc như sau:

1. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc được quy định như sau:
a) Có trình độ từ đại học trở lên về lĩnh vực kiến trúc;
b) Có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc tối thiểu là 03 năm tại tổ chức hành nghề kiến trúc hoặc hợp tác với kiến trúc sư hành nghề với tư cách cá nhân;
c) Đạt yêu cầu sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc.
2. Điều kiện gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc được quy định như sau:
a) Chứng chỉ hành nghề kiến trúc hết thời hạn sử dụng;
b) Bảo đảm phát triển nghề nghiệp liên tục;
c) Không vi phạm Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề.
3. Cá nhân có thời gian liên tục từ 10 năm trở lên trực tiếp tham gia quản lý nhà nước về kiến trúc, đào tạo trình độ đại học trở lên về lĩnh vực kiến trúc, hành nghề kiến trúc được miễn điều kiện quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.
4. Cá nhân đạt giải thưởng kiến trúc quốc gia hoặc giải thưởng quốc tế về kiến trúc được miễn điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Như vậy, bạn phải có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc tối thiểu là 03 năm tại tổ chức hành nghề kiến trúc hoặc hợp tác với kiến trúc sư hành nghề với tư cách cá nhân và đạt các điều kiện trên mới đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

Phải có kinh nghiệm thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Phải có kinh nghiệm thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc? (Hình từ Internet)

Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm gì?

Theo khoản 2 Điều 26 Luật Kiến trúc 2019 quy định nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc như sau:

2. Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm:
a) Kinh nghiệm nghề nghiệp về kiến trúc;
b) Kiến thức pháp luật liên quan đến lĩnh vực hành nghề;
c) Kiến thức chuyên ngành về kiến trúc;
d) Kiến thức về Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề.

Theo đó, thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề bao gồm các nội dung trên.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc
Hỏi đáp pháp luật
Phải có kinh nghiệm thực hiện dịch vụ kiến trúc mới được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc
181 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào