14:43 | 01/08/2022
Loading...

Đến tuổi nào thì không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa?

Bao nhiêu tuổi thì không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa? Những trường hợp nào được miễn nghĩa vụ quân sự? Chào anh/chị. Em muốn hỏi vấn đề như sau, em hiện đang là sinh viên đại học, em muốn hỏi là đến tuổi bao nhiêu thì sẽ không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa ạ? Nhờ anh/chị tư vấn.

Bao nhiêu tuổi thì không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa?

Căn cứ Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, theo quy định như trên, độ tuổi không phải tham gia nghĩa vụ quân sự nữa là 25 tuổi, đối với công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì là 27.

Những trường hợp nào được miễn nghĩa vụ quân sự?

Theo Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự như sau:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Theo đó, người thuộc những trường hợp như trên sẽ được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự. 

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào