Việt Kiều có thời hạn sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

Thời hạn sở hữu nhà tại Việt Nam của Việt Kiều là bao lâu? Người nước ngoài có được bán nhà lại cho người Việt Nam không? Người nước ngoài có được mua nhà của người Việt Nam không?

Thời hạn sở hữu nhà tại Việt Nam của Việt Kiều là bao lâu? 

Em có nội dung thắc mắc như sau: Việt kiều mua nhà tại Việt Nam có bị giới hạn về thời gian sở hữu không?

Trả lời:

Việt kiều là cách gọi thông thường mà theo quy định pháp luật thì được gọi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Theo Luật Nhà ở 2014 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài không bị giới hạn về thời hạn được sở hữu nhà ở tại Việt Nam; người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở ổn định lâu dài, trừ trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại Điều 123 Luật Nhà ở 2014.

Điều 123 Luật Nhà ở 2014 được hướng dẫn tại Điều 73 Nghị định 99/2015/NĐ-CP có nội dung quy định: 

Điều 73. Bán nhà ở có thời hạn:

1. Bên bán được bán nhà ở gắn với việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoặc quyền thuê đất ở có nhà ở đó cho bên mua trong một thời hạn nhất định.

Người nước ngoài có được bán nhà lại cho người Việt Nam không? 

Chào tổ tư vấn pháp lý, em có nội dung thắc mắc như sau: Em có đứa bạn là người nước ngoài, nó sắp tới sẽ quay về Đức sinh sống, hiện tại nó có căn hộ muốn bán lại cho em thì có được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định:
...
4. Trường hợp trước khi hết hạn sở hữu nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài bán hoặc tặng cho nhà ở thì người mua, người được tặng cho được sở hữu nhà ở theo quy định
...
a) Trường hợp bán hoặc tặng cho nhà ở cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì bên mua, bên nhận tặng cho được sở hữu nhà ở ổn định lâu dài;
...

Mặt khác, cần lưu ý quy định tại Khoản 8 Điều 79 Nghị định 99/2015/NĐ-CP:

Nghiêm cấm tổ chức, cá nhân nước ngoài mua nhà ở để bán lại nhằm mục đích kinh doanh kiếm lời.

Tuy nhiên, hiện nay chưa có quy định hướng dẫn nào về việc mua và bán lại nhà nhằm mục đích kinh doanh kiếm lời. Như vậy, nếu người nước ngoài có nhà tại Việt Nam, còn thời hạn sở hữu nhà và không còn nhu cầu sử dụng nữa thì có quyền bán lại cho người Việt Nam theo quy định.

Người nước ngoài có được mua nhà của người Việt Nam không?

Chào tổ tư vấn. Tôi có người bạn là người Đài Loan. Vừa qua tôi có thừa kế căn hộ do ông để lại. Tuy nhiên, do có nhu cầu làm ăn nên tôi cần vốn, tôi muốn bán căn nhà này lại cho người bạn tôi đã nhắc. Vậy, cho tôi hỏi: Tôi có quyền bán căn hộ này lại cho bạn tôi không? Mong nhận được thông tin hỗ trợ. 

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP:

Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này.

Như vậy, cá nhân là người nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam thì chỉ được mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, của tổ chức, cá nhân là người nước ngoài. Đối với trường hợp người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam thì pháp luật không cho phép.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Sở hữu nhà ở
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Sở hữu nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất?
Hỏi đáp pháp luật
Việt Kiều có thời hạn sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền có chỗ ở và quyền sở hữu nhà ở được quy định như thế nào tại Luật nhà ở năm 2014?
Hỏi đáp pháp luật
Những đối tượng nào được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo Luật nhà ở 2005?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để được công nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại Luật nhà ở 2005 là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Những đối tượng nào được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo Luật nhà ở 2014?
Hỏi đáp pháp luật
Việc công nhận quyền sở hữu nhà ở được quy định như thế nào tại Luật nhà ở 2005?
Hỏi đáp pháp luật
Việc phá dỡ nhà ở theo nhu cầu của chủ sở hữu nhà ở được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền, nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà ở trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở theo Luật nhà ở 2005
Hỏi đáp pháp luật
Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài trước ngày 01/07/2015 được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sở hữu nhà ở
899 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Sở hữu nhà ở
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào