10:07 | 29/07/2022
Loading...

Thư viện viên hạng III có nhiệm vụ như thế nào?

Nhiệm vụ của Thư viện viên hạng III như thế nào? Nhiệm vụ của Thư viện viên hạng IV như thế nào? Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Thư viện viên hạng III như thế nào? Nhờ anh/chị tư vấn theo quy định mới.

Nhiệm vụ của Thư viện viên hạng III như thế nào?

Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL (có hiệu lực từ 15/08/2022) nhiệm vụ của Thư viện viên hạng III như sau:

a) Xây dựng kế hoạch hàng năm về nhiệm vụ chuyên môn thư viện được giao và tổ chức thực hiện sau khi được phê duyệt;

b) Thực hiện các hoạt động chuyên môn, nghiệp vụ thư viện theo phân công;

c) Tham gia nghiên cứu, ứng dụng các thành tựu của khoa học và công nghệ trong hoạt động thư viện.

Nhiệm vụ của Thư viện viên hạng IV như thế nào?

Tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL (có hiệu lực từ 15/08/2022) nhiệm vụ của Thư viện viên hạng IV như sau:

a) Xử lý tài nguyên thông tin, bao gồm: Xử lý kỹ thuật, xử lý hình thức, tổ chức tài nguyên thông tin có nội dung đơn giản, phổ cập;

b) Tổ chức tài nguyên thông tin bao gồm: Tổ chức các loại tài liệu trong kho tài liệu và thực hiện các công đoạn thủ công trong bảo quản các loại tài liệu;

c) Tham gia kiểm kê, thanh lọc tài nguyên thông tin theo phân công;

d) Trực tiếp phục vụ người sử dụng thư viện.

Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Thư viện viên hạng III như thế nào?

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL (có hiệu lực từ 15/08/2022) tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Thư viện viên hạng III như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành thông tin - thư viện. Trường hợp tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành thông tin - thư viện do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào