08:58 | 26/07/2022
Loading...

Cần bằng lái hạng nào khi lái xe 175cc? Có bị tước bằng lái khi chạy xe máy vào cao tốc?

Cần bằng lái xe hạng nào khi lái xe 175cc? Có bị tước bằng lái khi chạy xe máy vào cao tốc không? Phạt bao nhiêu tiền khi chạy xe vario 125cm3 không có bằng lái?

Cần bằng lái xe hạng nào khi lái xe 175cc?

Anh trai em mới sắm con xe 175 cc, không rõ xe này cần bằng lái xe hạng nào ạ? Bằng A1 được lái xe này không anh chị?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

- Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

- Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

- Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Theo quy định này và thông tin cung cấp, trường hợp của bạn lái xe 175 cc thì cần bằng lái xe hạng A2. Bằng lái xe hạng A1 không được lái xe có dung tích 175 cc.

Có bị tước bằng lái khi chạy xe máy vào cao tốc không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chạy xe máy vào đường cao tốc có bị tước bằng lái không ạ? Mong sớm nhận được hồi đáp.

Trả lời:

Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008 có quy đinh:

Đường cao tốc là đường dành cho xe cơ giới, có dải phân cách chia đường cho xe chạy hai chiều riêng biệt; không giao nhau cùng mức với một hoặc các đường khác; được bố trí đầy đủ trang thiết bị phục vụ, bảo đảm giao thông liên tục, an toàn, rút ngắn thời gian hành trình và chỉ cho xe ra, vào ở những điểm nhất định.

Theo Điểm b Khoản 6 và Điểm d Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

...

Như vậy, theo quy định nêu trên thì điều khiển xe máy chạy vào đường cao tốc ngoài bị xử phạt tiền còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 3 - 5 tháng.

Phạt bao nhiêu tiền khi chạy xe vario 125cm3 không có bằng lái?

Cho em hỏi là em 24 tuổi, chạy xe vario 125cc thì bị bắt do không có bằng lái xe thì phạt bao nhiêu ạ? Công an bảo không có bằng lái nên phạt 1 triệu.

Trả lời:

Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Theo Khoản 5 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Như vậy, trường hợp không có giấy phép lái xe khi điều khiển xe dưới 175 cm3 thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Do đó, cảnh sát giao thông phạt anh 1.000.000 là có căn cứ.

Trân trọng!

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào