10:22 | 27/07/2022
Loading...

Nhà báo đưa tin sai, có cần phải xin lỗi không? Nhà báo có bị thu hồi thẻ khi bị tạm giữ không?

Đưa tin sai thì nhà báo có phải xin lỗi không? Nhà báo có bị thu hồi thẻ khi bị tạm giữ không? Cơ quan nào có thẩm quyền thu hồi thẻ nhà báo?

Đưa tin sai thì nhà báo có phải xin lỗi không?

Vừa qua, có một người trên cộng đồng mạng vi phạm pháp luật, người đó có tên (Name chat) giống tôi. Sau đó, có báo đưa tin về vấn đề vi phạm của người đó, đồng thời sử dụng luôn hình ảnh của tôi. Sau đó tôi đã liên hệ và đính chính lại việc này. Tôi muốn hỏi trường hợp như vậy, nhà báo có nghĩa vụ phải xin lỗi tôi không? Hay chỉ cần xóa bài là xong? Mong tư vấn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 25 Luật Báo chí 2016 quy định về nghĩa vụ nhà báo như sau:

- Không được lạm dụng danh nghĩa nhà báo để sách nhiễu và làm việc vi phạm pháp luật;

- Phải cải chính, xin lỗi trong trường hợp thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân.

Như vậy, đối với việc đưa tin sai, nhầm đối tượng thì yêu cầu phải cải chính, và bắt buộc phải xin lỗi.

Nhà báo có bị thu hồi thẻ khi bị tạm giữ không?

Bạn tôi hoạt động trong lĩnh vực báo chí tính đến nay hơn 03 năm, Hôm qua cơ quan chức năng đã tới đơn vị và tạm giữ để điều tra liên quan đến vụ án hình sự nào đó. Như vậy, tôi muốn biết khi bị tạm giữ như thế thì thẻ nhà báo của bạn tôi có bị thu hồi lập tức hay không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 6 Điều 28 Luật Báo chí 2016 quy định về các trường hợp bị thu hồi thẻ nhà báo bao gồm:

- Vi phạm quy định về đạo đức nghề nghiệp của người làm báo, về hoạt động nghiệp vụ báo chí, thông tin trên báo chí hoặc sử dụng thẻ nhà báo không đúng Mục đích gây hậu quả nghiêm trọng;

-...................

- Bị cơ quan tiến hành tố tụng quyết định khởi tố bị can. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đình chỉ Điều tra, đình chỉ vụ án đối với nhà báo đó hoặc kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật tuyên nhà báo đó không có tội hoặc được miễn trách nhiệm hình sự thì cơ quan quản lý nhà nước về báo chí có trách nhiệm trả lại thẻ nhà báo.

Như vậy, nhà báo bị thu hồi thẻ khi cơ quan tiến hành tố tụng quyết định khởi tố bị can. Còn mới ở giai đoạn tạm giữ thì vẫn chưa bị thu hồi theo quy định trên.

Cơ quan nào có thẩm quyền thu hồi thẻ nhà báo?

Cho tôi hỏi, khi nhà báo đã bị bên chính quyền công an khởi tố và quyết định phải thu hồi thẻ nhà báo thì cơ quan nào sẽ thu hồi thẻ nhà báo đó? Có phải công an hay không? Và cho hỏi thêm trường hợp nào thì bị thu hồi thẻ?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 6, Khoản 7 Điều 28 Luật Báo chí 2016 quy định như sau:

6. Người được cấp thẻ nhà báo bị thu hồi thẻ nhà báo trong các trường hợp sau đây:

a) Vi phạm quy định về đạo đức nghề nghiệp của người làm báo, về hoạt động nghiệp vụ báo chí, thông tin trên báo chí hoặc sử dụng thẻ nhà báo không đúng Mục đích gây hậu quả nghiêm trọng;

b) Bị cơ quan tiến hành tố tụng quyết định khởi tố bị can. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đình chỉ Điều tra, đình chỉ vụ án đối với nhà báo đó hoặc kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật tuyên nhà báo đó không có tội hoặc được miễn trách nhiệm hình sự thì cơ quan quản lý nhà nước về báo chí có trách nhiệm trả lại thẻ nhà báo;

c) Bị cấp có thẩm quyền quyết định xử lý kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên hoặc bị khiển trách hai lần liên tục trong 02 năm theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động;

d) Thôi việc nhưng không nộp lại thẻ nhà báo.

7. Bộ Thông tin và Truyền thông là cơ quan cấp, đổi, cấp lại và thu hồi thẻ nhà báo.

Trên đây là những trường hợp bị thu hồi thẻ nhà báo và cơ quan thu hồi chính là Bộ Thông tin và Truyền thông.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào