10:33 | 28/07/2022
Loading...

Có phải trả phí khi xin thôi quốc tịch Việt Nam không?

Xin thôi quốc tịch Việt Nam có phải trả phí không? Phí nộp khi xin thôi quốc tịch Việt Nam là bao nhiêu? Chào anh/chị, em hiện đang là công dân Việt Nam, giờ gia đình chuyển qua Mỹ sinh sống và muốn thôi quốc tịch Việt Nam thì khi mình làm thủ tục có phải nộp phí không? Nếu có thì phải nộp bao nhiêu tiền? Xin nhờ ban biên tập giúp đỡ. Xin cảm ơn.

Xin thôi quốc tịch Việt Nam có phải trả phí không?

Căn cứ Điều 2 Thông tư 281/2016/TT-BTC quy định người nộp phí, lệ phí như sau:

1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân khi nộp hồ sơ yêu cầu khai thác, sử dụng thông tin trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch theo quy định pháp luật phải nộp phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch.

2. Cá nhân khi làm thủ tục xác nhận có quốc tịch Việt Nam tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam ở trong nước phải nộp phí xác nhận có quốc tịch Việt Nam; khi làm thủ tục xác nhận là người gốc Việt Nam tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam ở trong nước phải nộp phí xác nhận là người gốc Việt Nam.

3. Công dân nước ngoài, người không quốc tịch đang thường trú ở Việt Nam khi nộp đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam, người đã mất quốc tịch Việt Nam khi nộp văn bản xin trở lại quốc tịch Việt Nam và công dân Việt Nam khi nộp đơn xin thôi quốc tịch Việt Nam phải nộp lệ phí.

Như vậy, khi anh/chị thực hiện việc nộp đơn xin thôi quốc tịch Việt Nam để qua Mỹ sinh sống thì phải nộp lệ phí xin thôi quốc tịch.

Phí nộp khi xin thôi quốc tịch Việt Nam là bao nhiêu?

Theo Điều 4 Thông tư 281/2016/TT-BTC quy định mức thu phí, lệ phí như sau:

Mức thu phí, lệ phí quy định như sau:

Stt

Nội dung

Mức thu

1

Lệ phí xin nhập quốc tịch Việt Nam

3.000.000 đồng/trường hợp

2

Lệ phí xin trở lại quốc tịch Việt Nam

2.500.000 đồng/trường hợp

3

Lệ phí xin thôi quốc tịch Việt Nam

2.500.000 đồng/trường hợp

4

Phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch

8.000 đồng/bản sao trích lục/sự kiện hộ tịch đã đăng ký

5

Phí xác nhận có quốc tịch Việt Nam

100.000 đồng/trường hợp

6

Phí xác nhận là người gốc Việt Nam

100.000 đồng/trường hợp

Theo đó, anh/chị phải nộp phí khi thôi quốc tịch Việt Nam là 2.500.000 đồng/trường hợp.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào