08:54 | 22/07/2022
Loading...

Có phải làm báo cáo đánh giá tác động môi trường khi xin giấy phép khai thác khoáng sản không?

Xin Giấy phép khai thác khoáng sản có cần lập báo cáo đánh giá tác động môi trường không? Giấy phép khai thác khoáng sản có thời hạn bao lâu? Chào anh/chị, công ty của tôi có dự định xin Giấy phép khai thác khoáng sản, tôi muốn tìm hiểu các vấn đề liên quan đén việc xin Giấy phép khai thác khoáng sản. Xin hỏi khi xin Giấy phép khai thác khoáng sản có cần lập báo cáo đánh giá tác động môi trường hay không? Thời hạn của Giấy phép khai thác khoáng sản là bao lâu? Mong ban biên tập tư vấn. Tôi cảm ơn.

Xin Giấy phép khai thác khoáng sản có cần lập báo cáo đánh giá tác động môi trường không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 53 Luật khoáng sản 2010 được sửa đổi bởi Khoản 12 Điều 8 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 tổ chức, cá nhân được cấp Giấy phép khai thác khoáng sản phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có dự án đầu tư khai thác khoáng sản ở khu vực đã thăm dò, phê duyệt trữ lượng phù hợp với quy hoạch có liên quan theo quy định của pháp luật về quy hoạch. Dự án đầu tư khai thác khoáng sản phải có phương án sử dụng nhân lực chuyên ngành, thiết bị, công nghệ, phương pháp khai thác tiên tiến phù hợp; đối với khoáng sản độc hại còn phải được Thủ tướng Chính phủ cho phép bằng văn bản;

b) Có báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc bản cam kết bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường;

c) Có vốn chủ sở hữu ít nhất bằng 30% tổng số vốn đầu tư của dự án đầu tư khai thác khoáng sản.

Như vậy, để được cấp Giấy phép khai thác khoáng sản công ty của bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện kể trên, trong đó có điều kiện phải có báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc bản cam kết bảo vệ môi trường.

Giấy phép khai thác khoáng sản có thời hạn bao lâu?

Căn cứ Điều 54 Luật khoáng sản 2010 có quy định như sau:

1. Giấy phép khai thác khoáng sản phải có các nội dung chính sau đây:

a) Tên tổ chức, cá nhân khai thác khoáng sản;

b) Loại khoáng sản, địa điểm, diện tích khu vực khai thác khoáng sản;

c) Trữ lượng, công suất, phương pháp khai thác khoáng sản;

d) Thời hạn khai thác khoáng sản;

đ) Nghĩa vụ tài chính, nghĩa vụ khác có liên quan.

2. Giấy phép khai thác khoáng sản có thời hạn không quá 30 năm và có thể được gia hạn nhiều lần, nhưng tổng thời gian gia hạn không quá 20 năm.

Trường hợp chuyển nhượng quyền khai thác khoáng sản cho tổ chức, cá nhân khác thì thời hạn khai thác là thời gian còn lại của Giấy phép khai thác khoáng sản đã cấp trước đó.

Theo đó, Giấy phép khai thác khoáng sản có thời hạn tối đa là không quá 30 năm, có thể được gia hạn nhưng thời gian gia hạn không quá 20 năm.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào