10:39 | 23/07/2022
Loading...

Không mở nhà thuốc có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề dược không?

Trường hợp không mở nhà thuốc có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề dược không? Cử nhân y tế công cộng có được cấp chứng chỉ hành nghề dược không? Tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Trường hợp không mở nhà thuốc có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề dược không?

Được cấp chứng chỉ hành nghề được mà không mở nhà thuốc hay quầy thuốc thì có bị thu hồi không vậy? Nhờ hỗ trợ. Xin cảm ơn!

Trả lời: Theo Điều 28 Luật dược 2016 quy định các trường hợp thu hồi chứng chỉ hành nghề dược, cụ thể như sau:

"...

8. Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược mà không hành nghề trong thời gian 12 tháng liên tục.

9. Người hành nghề dược không có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc kể từ ngày có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược gần nhất.

10. Vi phạm đạo đức nghề nghiệp trong hành nghề dược gây hậu quả đến tính mạng hoặc ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người.

11. Đã bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức tước Chứng chỉ hành nghề dược từ 02 lần trở lên đối với một hành vi vi phạm."

Như vậy, nếu bạn được cấp chứng chỉ hành nghề dược không mở nhà thuốc hay quầy thuốc mà làm việc liên quan đến dược (như bán thuốc...) thì chứng chỉ được cấp cho bạn không bị thu hồi. Còn nếu, bạn không hành nghề liên quan đến dược trong vòng 12 tháng liên tục thì chứng chỉ hành nghề dược của bạn sẽ bị thu hồi.

Cử nhân y tế công cộng có được cấp chứng chỉ hành nghề dược không?

Cho mình hỏi học bên cử nhân y tế công cộng có làm chứng chỉ hành nghề dược không ạ? Căn cứ vào quy định nào?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 13 Luật Dược 2016 thì điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược được quy định như sau:

1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

a) Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

b) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

c) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

d) Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

g) Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

h) Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y;

i) Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền;

k) Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược;

l) Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận về lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực.

...

Như vậy, bằng cử nhân y tế công cộng không đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề dược.

Tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Đối với những cá nhân tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài, nay về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề dược không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

Trả lời: Tại Điều 13 Luật dược 2016, có quy định:

Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề dược

1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

a) Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

b) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

c) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

d) Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

...

Như vậy, nếu cá nhân đào tạo ngành dược tại nước ngoài đã được cấp văn bằng, chứng nhận chuyên môn thì vẫn được cấp chứng chỉ hành nghề dược nếu văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn đó được Việt Nam công nhận. Và đáp ứng các điều kiện về cấp chứng chỉ hành nghề dược khác.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chứng chỉ hành nghề dược

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào