10:08 | 21/07/2022
Loading...

Xác định mức độ khuyết tật có thuộc trách nhiệm của Hội đồng giám định y khoa không?

Hội đồng giám định y khoa có trách nhiệm xác định mức độ khuyết tật không? Rút ngắn thời hạn cấp giấy xác nhận khuyết tật quy định như thế nào? Chị họ của tôi là người khuyết tật sau một vụ chạm giao thông. Mới đây chị tôi nghe được ở đâu nói theo quy định mới hiện nay thì hội đồng giám định y khoa không còn chức năng xác định mức độ khuyết tật nữa? Vì chị tôi nghe nói vấn đề này giờ sẽ do Hội đồng xác định mức độ khuyết tật làm. Vậy hiện tại hội đồng giám định y khoa có trách nhiệm xác định mức độ khuyết tật không? Rút ngắn thời hạn cấp giấy xác nhận khuyết tật quy định như thế nào? Mong Luật sư giải đáp. Tôi cảm ơn.

Hội đồng giám định y khoa có trách nhiệm xác định mức độ khuyết tật không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Luật người khuyết tật 2010 quy định trách nhiệm xác định mức độ khuyết tật, theo đó:

2. Trong các trường hợp sau đây thì việc xác định mức độ khuyết tật do Hội đồng giám định y khoa thực hiện:

a) Hội đồng xác định mức độ khuyết tật không đưa ra được kết luận về mức độ khuyết tật;

b) Người khuyết tật hoặc đại diện hợp pháp của người khuyết tật không đồng ý với kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật;

c) Có bằng chứng xác thực về việc xác định mức độ khuyết tật của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật không khách quan, chính xác.

Theo đó, việc xác định mức độ khuyết tật sẽ do Hội đồng xác định mức độ khuyết tật thực hiện. Tuy nhiên, việc xác định mức độ khuyết tật do Hội đồng giám định y khoa thực hiện khi hội đồng xác định mức độ khuyết tật không đưa ra được kết luận về mức độ khuyết tật; Người khuyết tật hoặc đại diện hợp pháp của người khuyết tật không đồng ý với kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật; Có bằng chứng xác thực về việc xác định mức độ khuyết tật của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật không khách quan, chính xác.

Rút ngắn thời hạn cấp giấy xác nhận khuyết tật quy định như thế nào?

Tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 01/2019/TT-BLĐTBXH về thủ tục và trình tự thực hiện xác định, xác định lại mức độ khuyết tật, theo đó:

2. Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ của người đề nghị, Chủ tịch Hội đồng có trách nhiệm:

a) Gửi văn bản tham khảo ý kiến cơ sở giáo dục về tình trạng khó khăn trong học tập, sinh hoạt, giao tiếp và kiến nghị về dạng khuyết tật, mức độ khuyết tật của người được xác định mức độ khuyết tật đang đi học theo Mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Triệu tập các thành viên, gửi thông báo về thời gian và địa điểm xác định mức độ khuyết tật cho người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của họ;

c) Tổ chức đánh giá dạng khuyết tật và mức độ khuyết tật đối với người khuyết tật theo phương pháp quy định tại Điều 3 Thông tư này; lập hồ sơ, biên bản kết luận dạng khuyết tật và mức độ khuyết tật.

Đối với trường hợp người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động trước ngày Nghị định số 28/2012/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực, Hội đồng căn cứ kết luận của Hội đồng giám định y khoa để xác định mức độ khuyết tật theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP;

d) Biên bản họp Hội đồng ghi theo Mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư này.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào