09:38 | 20/07/2022
Loading...

Có bắt buộc gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe không?

Xe ô tô taxi có phải bắt buộc gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe không? Tính tiền quãng đường đi đối với xe taxi sử dụng phần mềm để đặt xe như thế nào? Chào ban biên tập, em gần đây thường xuyên sử dụng dịch vụ đặt xe taxi qua app để di chuyển, em thấy xe taxi bình thường họ có gắn hộp đèn có chữ " TAXI" trên nóc xe, vậy xe taxi có bắt buộc phải gắn hộp đèn đó không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Xe ô tô taxi có phải bắt buộc gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi như sau:

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách bằng taxi

a) Phải có phù hiệu “XE TAXI” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết đầy đủ các thông tin trên xe;

b) Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE TAXI” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe với kích thước tối thiểu của cụm từ “XE TAXI” là 06 x 20 cm.

Được quyền lựa chọn gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe với kích thước tối thiểu là 12 x 30 cm. Trường hợp lựa chọn gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe thì không phải niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE TAXI” trên kính phía trước và kính phía sau xe;

c) Trường hợp xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách có trên 70% tổng thời gian hoạt động trong một tháng tại địa phương nào thì phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó; việc xác định tổng thời gian hoạt động được thực hiện thông qua dữ liệu từ thiết bị giám sát hành trình của xe.

Như vậy, xe taxi có quyền lựa chọn gắn hộp đèn với chữ "TAXI" cố định trên nóc xe với kích thước tối thiểu là 12 x 30 cm, không bắt buộc phải gắn hộp đèn. 

Tính tiền quãng đường đi đối với xe taxi sử dụng phần mềm để đặt xe như thế nào?

Theo Khoản 3 Điều 6 Nghị định 10/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

3. Xe taxi sử dụng phần mềm để đặt xe, huỷ chuyến, tính cước chuyến đi (sau đây gọi là phần mềm tính tiền)

a) Trên xe phải có thiết bị kết nối trực tiếp với hành khách để đặt xe, hủy chuyến;

b) Tiền cước chuyến đi được tính theo quãng đường xác định trên bản đồ số;

c) Phần mềm tính tiền phải đảm bảo tuân thủ các quy định của pháp luật về giao dịch điện tử; giao diện dành cho hành khách phải có tên hoặc biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải và phải cung cấp cho hành khách trước khi thực hiện vận chuyển các nội dung tối thiểu gồm: Tên đơn vị kinh doanh vận tải, họ và tên lái xe, biển kiểm soát xe, hành trình, cự ly chuyến đi (km), tổng số tiền hành khách phải trả và số điện thoại giải quyết phản ánh của hành khách.

Theo đó, đối với xe taxi sử dụng phần mềm để đặt xe, huỷ chuyến, tính cước chuyến đi thì tiền cước được tính theo quãng đường xác định trên bản đồ số của phần mềm.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào