13:28 | 08/07/2022
Loading...

Kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 có điểm liệt là bao nhiêu?

Điểm liệt kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là bao nhiêu?  Điểm xét tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 được tính như thế nào? Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp ạ. Kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 đang diễn ra. Định hướng của em là em học khối A1 là gồm Toán, Lý, Anh còn những môn còn lại như Văn và 2 môn còn lại trong tổ hợp tự nhiên là Hóa, Sinh em chỉ học để đủ ở mức là đi thi tốt nghiệp được thôi. Em có thắc mắc là điểm liệt của kỳ thi năm nay là bao nhiêu vậy ạ? Rất mong Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp em, em xin chân thành cảm ơn.

Điểm liệt kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là bao nhiêu? 

Căn cứ Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp THPT như sau:

1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.

2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, theo quy định trên thì điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là từ 1,0 điểm trở xuống. Bài thi môn Văn, Hóa và Sinh của em phải trên 1,0 điểm thì em mới không dính điểm liệt và được công nhận tốt nghiệp.

Điểm xét tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 được tính như thế nào?

Theo Điều 41 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT điểm xét tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 được tính như sau:

1. Điểm xét tốt nghiệp THPT (ĐXTN): Gồm điểm các bài thi thí sinh dự thi để xét công nhận tốt nghiệp THPT theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 Quy chế này, điểm ưu tiên, khuyến khích (nếu có) và điểm trung bình cả năm lớp 12; điểm của từng bài thi được quy về thang điểm 10 để tính ĐXTN.

a) ĐXTN đối với học sinh giáo dục THPT được tính theo công thức sau:

b) ĐXTN đối với học viên GDTX được tính theo công thức sau:

2. ĐXTN được lấy đến hai chữ số thập phân, do phần mềm máy tính tự động thực hiện.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào