10:40 | 12/07/2022
Loading...

Có bắt buộc phải có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện trong đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng không?

Đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng bắt buộc phải có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện không? Có được tuyên truyền, khuyến khích sử dụng dịch vụ hỏa táng không? Chào ban biên tập, tôi là chủ cơ sở hỏa táng mới thành lập muốn thuê đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng, có một đơn vị đứng ra nhận thuê nhưng ở đơn vị đó không có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện thì không biết đơn vị đó có đủ năng lực theo pháp luật để tôi có thể thuê không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng bắt buộc phải có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 23 Nghị định 23/2016/NĐ-CP quy định trách nhiệm đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng như sau:

1. Đơn vị quản lý vận hành cơ sở hỏa táng phải có các điều kiện về năng lực như sau:

a) Có cán bộ quản lý vận hành có trình độ kỹ sư (hoặc tương đương) thuộc một trong các ngành hóa, vật lý, sinh học, công nghệ môi trường, điện;

b) Có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện bậc 03 trở lên để trực tiếp vận hành lò hỏa táng;

c) Người lao động phải có hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm theo quy định;

d) Các trang thiết bị, phương tiện kỹ thuật phải đảm bảo yêu cầu về môi trường và an toàn lao động.

Như vậy, cơ sở hỏa táng của anh/chị thuê đơn vị quản lý vận hành bên ngoài mà đơn vị đó không có công nhân kỹ thuật ngành cơ điện bậc 03 trở lên để trực tiếp vận hành lò hỏa táng, thì không đủ điều kiện về năng lực để thuê quản lý. Cơ sở của anh/chị nên chọn những đơn vị quản lý có đủ các điều kiện về năng lực quy định ở trên.

Có được tuyên truyền, khuyến khích sử dụng dịch vụ hỏa táng không?

Theo Điều 24 Nghị định 23/2016/NĐ-CP quy định tuyên truyền phổ biến pháp luật về khuyến khích sử dụng dịch vụ hỏa táng như sau:

1. Nhà nước khuyến khích người dân sử dụng hình thức hỏa táng văn minh hiện đại, các vùng dân tộc thiểu số khuyến khích sử dụng hỏa táng tại cơ sở hỏa táng theo quy hoạch nhằm góp phần thay đổi tập quán cũ, tiết kiệm quỹ đất và bảo vệ môi trường.

2. Các Bộ, ngành, Ủy ban nhân dân các cấp theo chức năng, nhiệm vụ phối hợp với các tổ chức chính trị, chính trị xã hội có trách nhiệm tổ chức tuyên truyền, vận động người dân sử dụng hình thức hỏa táng, tổ chức tang lễ tiết kiệm, văn minh, hiện đại.

Theo đó, các cơ quan thẩm quyền của nhà nước được tổ chức tuyên truyền, vận động người dân sử dụng hình thức hỏa táng, tổ chức tang lễ tiết kiệm, văn minh, hiện đại.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào