Đơn vị dự bị động viên trong thời bình có xếp nam quân nhân 40 tuổi vào hàng ngũ được không?

Nam quân nhân 40 tuổi có được xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình hay không? Quân nhân dự bị không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có bị xử lý hình sự không?  Tôi năm nay đã 40 tuổi, do cũng ít công việc, nên tôi khá nhàn rỗi nên muốn kiếm việc gì đó để làm thì gần nhà tôi có đơn vị dự bị động viên ở đây và tôi muốn vào thì có được xếp vào không? Quân nhân dự bị không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có bị xử lý hình sự không?  Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn.

Nam quân nhân 40 tuổi có được xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình hay không? 

Tại Điều 17 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 về độ tuổi quân nhân dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình

1. Độ tuổi sĩ quan dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên thực hiện theo quy định của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam.

2. Độ tuổi quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên được quy định như sau:

a) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị không quá 40 tuổi; hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 35 tuổi được sắp xếp vào đơn vị chiến đấu;

b) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 45 tuổi; nữ quân nhân dự bị không quá 40 tuổi được sắp xếp vào đơn vị bảo đảm chiến đấu.

Theo đó, bạn do đã quá số tuổi nên sẽ không thể tham gia vào hàng ngũ của đơn vị dự bị động viên trong thời bình.

Quân nhân dự bị không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có bị xử lý hình sự không? 

Theo quy định tại Điều 333 Bộ luật hình sự 2015 về tội không chấp hành lệnh gọi quân nhân dự bị nhập ngũ:

1. Người nào là quân nhân dự bị mà không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ trong trường hợp có lệnh tổng động viên, lệnh động viên cục bộ, có chiến tranh hoặc có nhu cầu tăng cường cho lực lượng thường trực của quân đội để chiến đấu bảo vệ địa phương, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Tự gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của mình;

b) Lôi kéo người khác phạm tội.

Như vậy, hành vi không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có thể bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Trân trọng! 

Nguyễn Minh Tài

Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

200 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào